Jump to content

เปลี่ยนน้ำมีนเกียร์

Recommended Posts

สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หน่อยคับ  

คือวันนี้ผมถ่านน้ำมันเครื่องเอง เนื่องจาก B Quik จัดน้ำมัน 5w50 ให้คับแล้วรถหนืดมาก

เลยเปลี่ยนเอง แต่ไปเห็นน๊อตตัวนึงไม่รู้ใช้น๊อตถ่ายน้ำมันเกียร์ป่าวคับ

18922950-holder-6c7725ddb5d46068c56fc11aซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

ก็เลยอยากรู้ว่าน้ำมันเกียร์ เราสามารถเปลี่ยนเองใด้หรือป่าวคับ

ว่าจะไปซื้อน้ำมันเกียร์ของศูนย์ มาเปลียนเองคับ 

ใช่คับตัวนั้นเลย. ถ่ายเองได้. รีบใส่ของศูนย์เลยครับก่อนจะมีปัญหา

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วคับแต่น้ำมันเกียร์มันจะถึงกำหนดเปลียนพอดีก็ว่าจะเปลียนเองคับ แต่ไม่แน่ใจน็อตตัวใหน อะคับ

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วคับแต่น้ำมันเกียร์มันจะถึงกำหนดเปลียนพอดีก็ว่าจะเปลียนเองคับ แต่ไม่แน่ใจน็อตตัวใหน อะคับ

ตัวในรูปเลยครับ. จัดไป

น้ำมันเครื่องนี่ถ้าเข้าเปลี่ยนศูนย์พร้อมค่าแรงเท่าไหร่ครับ แล้วถ้าเปลี่ยนเองนี่ถูกกว่ามากไหม น้ำมันเกียร์ถ้าเปลี่ยนเองจะถููกกว่าศูนย์มากไหม

ถูกกว่าพอสมควนคับ ผมใช้ HKS 10w35 1100 บาท

กลองน้ำมันเครื่อง 100 บาท

น้ำมันเกียร์ วาโวลีน ลิตร์ละ 250 ใช้ 3ลิตร์ 750

รวม 1950 ใด้ทั้งเครื่องทั้งเกียร์ คับ

**บล็อกถอดน๊อตน้ำมันเกียร์ 140 บาท ตัวถอดกลองน้ำมันเครื่อง 190บาท ใช้ยาวๆคับ

ถูกกว่าพอสมควนคับ ผมใช้ HKS 10w35 1100 บาท

กลองน้ำมันเครื่อง 100 บาท

น้ำมันเกียร์ วาโวลีน ลิตร์ละ 250 ใช้ 3ลิตร์ 750

รวม 1950 ใด้ทั้งเครื่องทั้งเกียร์ คับ

**บล็อกถอดน๊อตน้ำมันเกียร์ 140 บาท ตัวถอดกลองน้ำมันเครื่อง 190บาท ใช้ยาวๆคับ

. น้ำมันเกียร์ทำไมใช้ของนอกอะครับ. ทำไมไม่ใช้ของศูนย์. เสี่ยงนะจะบอกให้เกียร์ Honda. รู้ๆกันอยู่ว่า sensitive มากๆระวังระบบมีปัญหานะครับ

. น้ำมันเกียร์ทำไมใช้ของนอกอะครับ. ทำไมไม่ใช้ของศูนย์. เสี่ยงนะจะบอกให้เกียร์ Honda. รู้ๆกันอยู่ว่า sensitive มากๆระวังระบบมีปัญหานะครับ

ผมอ่านๆดูจากพี่ๆในคลับ เนียละบอกว่าดีกว่าศูนย์ ก็เลยลองดู แล้วก็มันรองรับ ATF Z1 ด้วยคับ จากเปลียนเส็ดเกียร์หายกระตุ๊กอะคับ

ผมอ่านๆดูจากพี่ๆในคลับ เนียละบอกว่าดีกว่าศูนย์ ก็เลยลองดู แล้วก็มันรองรับ ATF Z1 ด้วยคับ จากเปลียนเส็ดเกียร์หายกระตุ๊กอะคับ

น้ำมันhonda  ตอนนี้มันเป็นรุ่นใหม่แล้วรหัส   ATF DW-1  ครับลองดูครับ       ส่วนตัวและจากที่เห็นมาไม่กล้าครับ    เคยใส่ผิดครั้งนึงขับอยู่ดีๆรถเหยียบไม่ไปดังแต่ท่อรถไม่วิ่ง เลยรีบไปศูนย์ถ่ายออก     ดีนะไม่ต้องเปลี่ยนคลัชไม่ไหม้ไม่งั้นงานงอก

มันมีผลระยะยาวครับ   ถ้าเอาแน่นอนไม่มีคำว่าเสี่ยงเชื่อผม     รถแต่ละคันใช้งานไม่เหมือนกัน อาการมันต่างกันหวังดีนะครับไม่อยากให้เสียเงินในอนาคตข้างหน้า          บางคันขับช้ายังกะเต่าคลานอาการก็ปกติ    แต่ขาโหดอาการจะมาไวมากเห็นมาเยอะมากถึงกล้าบอกครับ :D     หวังดีนะจร้าาาาา

น้ำมันhonda  ตอนนี้มันเป็นรุ่นใหม่แล้วรหัส   ATF DW-1  ครับลองดูครับ       ส่วนตัวและจากที่เห็นมาไม่กล้าครับ    เคยใส่ผิดครั้งนึงขับอยู่ดีๆรถเหยียบไม่ไปดังแต่ท่อรถไม่วิ่ง เลยรีบไปศูนย์ถ่ายออก     ดีนะไม่ต้องเปลี่ยนคลัชไม่ไหม้ไม่งั้นงานงอก

ใช้คับตอนนี้เปลี่ยนเป็น ATF DW-1แต่ก่อนหน้านี้ก็ใช้ ATF Z1 มาหลายปีเลยคิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไร

อีกอย่างอ่านจาก คลับเก่าเห็นมีพี่ ท่าน1 บอกใช้มานนานแล้วไม่เป็นอะไรเลยลองดูครับ

แล้วก็รถผมมันกระตุกๆเวลาเปลี่ยนเกียร์ถอยหลัง-เดินหน้ากระตุกแรงพอสมควนคับ

แต่ต้องลองไปซักพักว่ามันจะดีป่าว แต่วันนี้วิ้ง 100 กว่าโลไม่มีอาการผิดปกติอะไรคับ

น้ำมันต่างๆไม่จำเป็นต้องใช้ของศูนย์เสมอไปครับ เพียงแต่เราเลือกใช้ให้ถูกต้องตามข้อกำหนดที่ทางผู้ผลิตกำหนดมาก็พอครับ ยิ่งถ้าเราถ่ายเองยิ่งสบายใจได้ครับว่าเราเลือกได้ถูกต้อง ผมถ่ายเองตลอดทั้งน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตอนนี้รถวิ่งมา 280000กิโลเมตรแล้ว ยังปรกติดีทุกอย่าง ครับ

เรื่องน้ำมันเกียร์นี้แล้วแต่บุคคลน่ะครับ แต่เท่าที่สอบถามบรรดาอู่ Honda และช่าง Honda เก่งเขาแนะนำน้ำมันเกียร์ของศูนย์ครับ รถซิ่ง เกียร์เต็ดไรเขาก็ใช้ครับ เป็นอีก 1 ข้อมูลครับ มันไม่มีไรดีกว่ากันหรอกครับ ถ้ามาตรฐานใกล้เคียงกันหรือดีกว่า แต่แค่น้ำมันเกียร์ Honda ใช้แล้วเกิดปัญหากะเกียร์น้อย ช่างเขาเลยนิยมกัน เกียร์ Honda มันไม่ทน ยิ่ง es At  นี้พังทุกคัน เร็วหรือช้า นี้ผมขยับมา Fd ก็พยายามหา ข้อมูลครับ 

• 2 weeks later...

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปเองตอน 60000 โล พอถึงแสนนึงนี่ต้องล้างทั้งระบบไหมครับ หรือแค่ถ่ายธรรมดาก็พอครับ

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปเองตอน 60000 โล พอถึงแสนนึงนี่ต้องล้างทั้งระบบไหมครับ หรือแค่ถ่ายธรรมดาก็พอครับ

ผมถามช่างศุนย์มา เปลี่ยน ตัว ATF -DW 1 แทนของเดิม ที่เป็น ATF Z1 ได้เลยครับ ไม่จำเป็นที่ต้องฟลัชชิ่งน้ำมันเกียร์ออก ประหยัดตังส์ แต่ถ้า งบไม่เป็นปัญหา ก็ถ่ายของเก่าทิ้งแล้วใส่ตัวใหม่แทนครับ