Jump to content

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องหัวเทียนครับ

Recommended Posts

รถกำลังจะครบสองแสนโลครับ จะเปลี่ยนหัวเทียนครับมีคำถามนิดหน่อยครับ รถผมติดแก๊สน่ะครับ

1.หัวเทียนถ้าซื้อมาเปลี่ยนในกรณีรถติดแก๊สสามารถเปลี่ยนได้เลยไหมครับ

2.กรณีเปลี่ยนแล้วเราสามารถใช้งานได้ปกติ โดยไม่ต้องเข้าร้านที่ติดตั้งแก๊สเพื่อจูนการใช้แก๊สใช่ไหมครับ

3.หัวเทียน เด็นโซ่ อีเรเดียม ถ้าใช้กับรถเครื่อง 1.8 ต้องใช้เป็นเบอร์อะไรครับ ขอรหัสหรือcode ด้วยครับกลัวไปที่ร้านแล้วซื้อผิดครับ

ยังไงรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยน่ะครับ ขอบคุณมากๆครับ

รถกำลังจะครบสองแสนโลครับ จะเปลี่ยนหัวเทียนครับมีคำถามนิดหน่อยครับ รถผมติดแก๊สน่ะครับ

1.หัวเทียนถ้าซื้อมาเปลี่ยนในกรณีรถติดแก๊สสามารถเปลี่ยนได้เลยไหมครับ

2.กรณีเปลี่ยนแล้วเราสามารถใช้งานได้ปกติ โดยไม่ต้องเข้าร้านที่ติดตั้งแก๊สเพื่อจูนการใช้แก๊สใช่ไหมครับ

3.หัวเทียน เด็นโซ่ อีเรเดียม ถ้าใช้กับรถเครื่อง 1.8 ต้องใช้เป็นเบอร์อะไรครับ ขอรหัสหรือcode ด้วยครับกลัวไปที่ร้านแล้วซื้อผิดครับ

ยังไงรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยน่ะครับ ขอบคุณมากๆครับ

1. เปลี่ยนได้เลยครับ

2. - อยู่ที่ระบบ Gas ที่ติดตั้งมา ถ้ากล่องจูนแบบ Auto ก็ไม่ต้องจูนใหม่ครับ

- รถผมที่ใช้อยู่ติด Gas ของ AG Centrum แบบไม่ใช่ Auto ต้องใช้กราฟตอนใช้น้ำมันมาจูน เลยต้องจูนใหม่ครับ

3. ตาม Link ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/2408-%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%AE%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%83%E0%B8%8A/

ปล. ตั้งวาล์วบ้างยังครับ วิ่งมาเกือบ 200000 KM. แนะนำให้ตั้งวาล์วด้วยครับ

รถผมติด Gas วิ่งมา 80000 KM. - วาล์วฝั่งไอเสียยันทุกตัวเลยครับ จาก STD. Gap. 0.25 mm. +/-0.02 mm.,  Check Gap. ไม่ได้

- วาล์วฝั่งไอดี จาก STD. Gap. 0.20 mm. +/-0.02 mm.,  Check Gap.ได้ 0.10 mm.

ถ้าเป็น Denso รุ่น อิริเดียม ตามที่คุณพี่สอบถาม จะเป็นเบอร์ IK20L ครับ

Edited by Dirty Bit

ตามที่คุณพี่สอบถาม หัวเทียน Denso รุ่นอิริเดียม จะมี 3 รุ่นครับ คือ

Iridium Power เบอร์ IK20L,

Iridium Tough (ไม่มีตรงรุ่น), และ

Iridium Racing เบอร์ IK01-...

ถ้าจะไปซื้อหัวเทียน Denso รุ่น อิริเดียม ตามร้านทั่วไป จะเป็นเบอร์ IK20L ครับ

ข้อมูลจากเว็บเดนโซ่

http://www.densoplugs.co.th/fityourplug_4w_Honda.html

Edited by Dirty Bit

กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ
ในห้องซื้อขายมี Denso IK20L ขายมั้ยครับ
เหมือนจะเคยเห็นแวปๆ แต่ตอนนี้หาไม่เจออ่ะ 

รบกวนชี่เป้าให้หน่อยได้มั้ยครับ 

วันนี้ไปโดนมาแล้วครับ เคยใช้ของ Denso Iridium มาแล้วเลยลองเปลี่ยนมาใช้ของธรรมดาบ้างซื้อของ NGK G Power มาใช้ครับเพิ่งเปลี่ยนมาวันนี้ครับ อัตราเร่งดีขึ้นนิดหน่อยครับ มีคำถามอยากถามว่า

ผมติดแก๊สรุ่น AC Stag 300-premium OBD เปลี่ยนหัวเทียนผมต้องเข้าไปจูนแก๊สที่อู่ติดตั้งไหมครับ แล้วหัวเทียนรุ่น NGK G Power นี้ใช้กับรถติดแก๊สจะใช้ได้โดยประมาณกี่กิโลครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

ตามที่คุณพี่สอบถาม หัวเทียน Denso รุ่นอิริเดียม จะมี 3 รุ่นครับ คือ

Iridium Power เบอร์ IK20L,

Iridium Tough (ไม่มีตรงรุ่น), และ

Iridium Racing เบอร์ IK01-...

ถ้าจะไปซื้อหัวเทียน Denso รุ่น อิริเดียม ตามร้านทั่วไป จะเป็นเบอร์ IK20L ครับ

ข้อมูลจากเว็บเดนโซ่

http://www.densoplugs.co.th/fityourplug_4w_Honda.html

ข้อมูลแน่นมากเลยครับ พี่โจ้