Jump to content

สอบถามผู้รู้เรื่องน้ำมันเพาเวอร์ครับ

Recommended Posts

พอดีผมซื้อรถต่อเขามาครับ ปี2006 ตัว 2.0 ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มันมีกระปุกน้ำมันเพาว์เวอร์ใหมครับ  ถ้ามีแล้วมันอยู่ตรงใหน ผมหาไม่เจอครับผม

ขอบคุณคร้าบ :mellow:

2.0 ใช้พวงมาลัยแบบไฟฟ้าครับ จึงไม่มีกระปุกน้ำมันเพาเวอร์

ขอบคุณครับท่านพี่ พอดีผมกำลังหาสาเหตุของเสียงที่ดัง วิ๊ดๆตามรอบเครื่องอะครับ รถเดิมๆครับพึ่งเป็นมา 2 วันแล้วครับ(เลยคิดว่าน้ำมันเพาว์เวอร์พร่อง ไม่มีซะงั้น) 

และอาการแถมมาก้อคือ แอร์เย็นมั่งไม่เย็นมั่งครับ(มีแต่ลม เวลาจอดรอ หรือติดไฟแดง แต่ถ้ารถวิ่งไม่เป็นครับ ตอนกลางคืนไม่มีอาการครับ) หรือว่าเสียงคอมแอร์ครับ เสียง วื๊ดจะมาจากบริเวณสายพานครับผม

แยก 2 เรื่องครับ

1.เสียงวี้ด ดังตามรอบเครื่อง ของคันแฟนผมันดังวี้ดเหมือนเสียงมอเตอร์ทำงานไม่ได้ดังเหมือนเหล็กสีกัน เ

1.เสียงวี้ด ดังตามรอบเครื่อง ของคันแฟนผมันดังวี้ดเหมือนเสียงมอเตอร์ทำงานไม่ได้ดังเหมือนเหล็กสีกัน เข้า 0เช็ค บอกว่าเป็นที่ตัวปรับลูกรอกอัตโนมัติ พึ่งเปลี่ยนมากำลังสังเกตอาการว่าหายมั้ยแต่ในเบื้องต้น 1 สัปดาห์ยังเงียบอยู่

ปล.ผมยังสงสัยอยู่ว่าทำไมเสียงที่ได้ยินมันเหมือนเสียงมอเตอร์ทำงาน แต่0 ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าทำไม

2.แอร์ไม่เย็น เช็ค 3อย่าง คลัชต์คอมแอร์ / รีเลย์คอมแอร์ / พัดลมแอร์ทำงานปกติมั้ยครับ

ลองดูทีละจุดละกันครับ เอาใจช่วยให้หายไวๆครับ ^^

1.เสียงวี้ด ดังตามรอบเครื่อง ของคันแฟนผมันดังวี้ดเหมือนเสียงมอเตอร์ทำงานไม่ได้ดังเหมือนเหล็กสีกัน เข้า 0เช็ค บอกว่าเป็นที่ตัวปรับลูกรอกอัตโนมัติ พึ่งเปลี่ยนมากำลังสังเกตอาการว่าหายมั้ยแต่ในเบื้องต้น 1 สัปดาห์ยังเงียบอยู่

ปล.ผมยังสงสัยอยู่ว่าทำไมเสียงที่ได้ยินมันเหมือนเสียงมอเตอร์ทำงาน แต่0 ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าทำไม

2.แอร์ไม่เย็น เช็ค 3อย่าง คลัชต์คอมแอร์ / รีเลย์คอมแอร์ / พัดลมแอร์ทำงานปกติมั้ยครับ

ลองดูทีละจุดละกันครับ เอาใจช่วยให้หายไวๆครับ ^^

ข้อ 1 เปะเลยครับท่านพี่เหมือนเสียงมอเตอร์  ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ข้อ 2 พัดลมทำงานปกติครับ   เหลือ 2 อย่าง  ขอบคุณมากครับผม

ลูกรอกเบิก0 ประมาน 3500 อะครับ ข้างนอกน่าจะถูกกว่านี้ แต่เช็คให้ชัวร์ก่อนดีกว่าครับว่าเป็นจากตัวนี้จริงๆหรือเปล่า เพราะอย่างที่บอกก่อนหน้านี้ครับว่าเสียงมันเหมือนมอเตอร์มากกว่าเหล็กสีกัน และ0ก็ให้คำตอบผมไม่ได้บอกแต่ลูกรอกเสื่อม

คลัชต์คอมแอร์ลองเทสโดยเป็นแอร์เย็นสุด เปิดไฟหน้า ไฟสูง ตัดหมอก ให้เกิดโหลดมากที่สุด แล้วดูว่าพอคอมแอร์ทำงานคลัชต์จับเป็นปกติมั้ย สังเกตจากพัดลมก็ได้ครับ พัดลมหมุนแล้วคลัชต์จับมั้ย