Jump to content

All Racing Seats แชร์ประสบการณ์ใส่เบาะแต่ง

Recommended Posts

ขออนุญาตตั้งกระทู้นี้เพื่อแชร์ และเป็นวิทยาทานให้แก่เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ให้เพื่อนๆสมาชิกได้ Present เบาะแต่งของสมาชิกได้อย่างอิสระ 

ไม่ว่าจะเป็นของก๊อป หรือ ของแท้ จะเป็นเบาะตรงรุ่นหรือไม่ตรงรุ่น

เรามาแชร์ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเบาะ และสถานที่ติดตั้งเบาะของเพื่อนๆสมาชิก 

ไม่ได้มีเจตนาให้มองกันถึงใครใส่ของแท้ ไม่แท้นะครับ แต่เป็นการเปิดโอกาสให้เพื่อนๆที่มีสิ่งของที่เค้านั้นใส่มา

ได้มาโชว์ของกันในกระทู้นี้เท่านั้นครับ ผมเองไม่ซีเรียดว่าของนั้นๆจะต้องเป็นของแท้อะไร และไม่เคยวัดกันที่ใครจะใส่ปลอมหรือแท้ 

เพราะเราคือเพื่อนกัน ไม่ได้วัดกันที่เงินทอง หรือของหายาก แค่อยากให้เป็นทางเลือกของเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆที่อยากได้เบาะมาประทับที่รถเท่านั้นครับ...

ขอเริ่มจากเจ้าของกระทู้ก่อนเลยครับ

ถ้าใครที่ติดตามในกระทู้ผม คงทราบดีแล้วว่าผมใส่เจ้าตัวนี้

Recaro SR7F KK100 RD 

ไม่มีอะไรมากครับ เป็นตัวผลิตใหม่ปลายปี  2013 - 2014 ครับ เบิกใหม่จาก พี่เชน สำนัก Kae-Za Shop พระราม 2

ราคาค่าตัวอยู่ที่ 60 K พร้อมรางยู ติดตั้งที่ร้านแถวๆถนนเอกชัยครับ (ร้านติดตั้งดิวงานกับสำนัก Kae-Za Shop ครับ) 

Chacky, on 23 Feb 2014 - 21:48, said:

เบาะเดิมๆนั้งรอชมรอฟังครับ

เบาะเดิมๆก็ไม่เป็นไรครับ กระทู้นี้ให้เป็นแนวทางในอนาคต หรือชมเพื่อความบรรเทิงก็ได้ครับ ^^

เบาะเดิม เลอะมากแล้วด้วย ปูเสื่อดูอย่างเดียว 5555555555

ผมว่ามาดูเพื่อเก็บข้อมูล แล้วหลังจากนี้ก็เก็บตัง 555+

ถอดไปแระ... ขอ share ไว้ละกันครับ

เบาะ RECARO CS รางตรงรุ่น & เบาะหลังพับ

อย่างหล่อ ราคา 6 หลักแน่นอนชุดนี้

สักวันคงจะมีโอกาสเอารูปมาลงกระทู้นี้ ต้องพยายาม สู้ๆๆๆ

เอาใจช่วยครับพี่ ต้องมีสักวันครับ  

จขกท ใช้รางยี่ห้ออะไรคับ ตรงรุ่นหรือแปลงคับ

ราง RECARO Universal ครับท่าน สามารถใส่ได้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ และทุกคันครับ  อิอิ ^^

ปล. ว่าแต่ของท่านก็เอามาลงไว้ด้วยสิครับ

กำลังเล็งอยู่เหมือนกัน

ถ้ามีความเห็นเรื่องการใช้งาน

นั่งสบายมั้ย กระชับมั้ย จะดีมากเลยครับ

เคยนั้งแต่เบาะ type r แล้วรู้สึกหลวมไปนิด

นั่งสบายมั้ย กระชับมั้ย จะดีมากเลยครับ

เคยนั้งแต่เบาะ type r แล้วรู้สึกหลวมไปนิด

ถ้านั่ง Type R แล้วหลวม ผมว่างต้องจัดแบบหลังแข็งกระชับๆ แล้วมั้งครับ

ปล. เบาะของ จขกท ปีกไม่สูง เน้นนั่งสบาย เข้าออกง่ายครับ

น่าสนราคาไม่ได้ต่างจาก Type Rซักเท่าไหร่

ผมว่าต่างอยู่นะครับ Type R ไม่เกิน 40k

แต่ของ จขกท ราคา 60k

(ราคาเฉพาะคู่หน้าทั้งสองแบบ)

ราง RECARO Universal ครับท่าน สามารถใส่ได้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ และทุกคันครับ  อิอิ ^^

ปล. ว่าแต่ของท่านก็เอามาลงไว้ด้วยสิครับ

รางไม่ต้องแปลงเรยเหรอ งงจัง

เข้าใจมาตลอดว่า ถ้าไม่ใช่รางตรงรุ่น ก็ต้องแปลงบ้าง

ขอโทดเรื่องข้อมูลด้วยครับ ถ้าพูดถึงเรื่องความสบาย เบาะตัวนนี้สบายที่เนื้อผ้าของเบาะครับ ผ้านุ่มไมแข็งกระด้าง

ความกระชับของปีกที่ตัวช่วงตัว กระชับเข้ารูปของหลังได้ดี ส่วนปีกของเบาะตัวนี้เป็นปีกเตี้ย เข้าออกสบาย ไม่ดดยเมียด่า

และไม่ต้องกังวลว่าตัวปีกจะชำรุดด้วยครับ

น่าสนราคาไม่ได้ต่างจาก Type Rซักเท่าไหร่

เบาะ TR ราคามือสอง 40 K แล้วแต่สภาพ แต่ตัวนี้ราคาเบิกใหม่พร้อมราง Universal อยู่ที่ 60 K มันต่างกันที่เป็นของเบิกใหม่ กับของมือสองครับ

เบาะ TR ผมไม่แน่ใจว่าเบาะใหม่จะมีของไหม และราคาเท่าไหร่ครับ

ถ้านั่ง Type R แล้วหลวม ผมว่างต้องจัดแบบหลังแข็งกระชับๆ แล้วมั้งครับ

ปล. เบาะของ จขกท ปีกไม่สูง เน้นนั่งสบาย เข้าออกง่ายครับ

ผมว่าต่างอยู่นะครับ Type R ไม่เกิน 40k

แต่ของ จขกท ราคา 60k

(ราคาเฉพาะคู่หน้าทั้งสองแบบ)

รางไม่ต้องแปลงเรยเหรอ งงจัง

เข้าใจมาตลอดว่า ถ้าไม่ใช่รางตรงรุ่น ก็ต้องแปลงบ้าง

แหม...รางน้องเป็นรางไม่แท้ครับก็ต้องแปลงรางเป็นธรรมดา ส่วนการแปลงรางรายละเอียดข้อมูลผมไม่แน่นนะครับ

แต่ที่แน่ๆ ต้องทำการเชื่อมขารางใหม่ และต้องวัดตัวเบาะกับราง U ครับเสียเวลามากๆในการทำครั้งนี้...

เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกัน ราง Universal

รอก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวตามไป แบบทองแดงๆ 555+++

555+ วินก็พึ่งทราบครับ ตามมานะพี่รอชมๆ

ตัวเบาะ:    Bride Vorga เบิกใหม่ (72 k จาก Ake Garage)
ราง:          Bride FD2 มือสอง (8.5 k)
วัสดุ:         ผ้า/ ด้านหลังคาร์บอน
ลักษณะ:   ส่วนเบาะนั่งไม่มีปีก/ ส่วนเบาะพิงมีปีกโอบไหล่/ เตี้ยกว่าเบาะเดิม
ข้อดี:        นั่งสบายไม่ปวดหลังเนื่องจากมีฟองน้ำรองกลางหลัง/ เข้าออกรถง่าย/ โอบกระชับไหล่เวลาเข้าโค้งได้ดี
ข้อเสีย:     เตี้ยกว่าเบาะเดิม หากคนขับตัวเล็กอาจมองไม่ถนัด/ ต้องระวังเลอะเพราะเป็นเบาะผ้า

ตัวเบาะ:    RECARO SR5 (เป็นรุ่น30ปี เนื่องในโอกาสก่อตั้งโรงงาน Recaro ผลิตที่ญี่ปุ่น)

ประมูลจาก : Yahoo Japan เป็นเบาะมือสอง 

ราง:          Bride FD2 มือสอง (แปลงรางให้ใส่เบาะแต่งได้ทุกรุ่น โดย พี่ป้อม@home มีนบุรี)

วัสดุ:         ผ้าแบบหนา / ปีกเป็นโครงเหล็ก

ลักษณะ:   ส่วนเบาะมีปีก/ ส่วนเบาะพิงมีปีกโอบไหล่/ เตี้ยกว่าเบาะเดิม ประมาณ 1 นิ้ว

ข้อดี:        ไม่อึดอัด ไม่ปวดหลัง โครงเบาะแข็งแรง  ปีกไม่หักง่ายๆ  โอบกระชับตัวไม่หลุดเวลาเข้าโค้ง

ข้อเสีย:     เตี้ยกว่าเบาะเดิม หากคนขับตัวเล็กอาจมองไม่ถนัด/ คนตัวใหญ่ลุกขึ้นลงยาก เพราะติดปีก

มีแนะนำในการเลือกเบาะแต่ง อยากให้ดูตรงนี้ก่อนตัดสินใจนะครับ

1. ความเหนียวและแข็งแรงของโครงเบาะ

2. ฟองน้ำของเบาะเกรดดีๆ มันจะนุ่มรับกับร่างกายเรา พอเราลุกออกมา ฟองน้ำมันจะคืนตัวทันที

3. ผ้าของเบาะจะต้องทนทานและนุ่มนวล

4. "รางเบาะ" ที่ดีสามารถปรับแต่งเบาะ การเลื่อนเบาะได้สุด ไม่สุด ได้ละเอียดมาก

ที่สำคัญที่สุดคือ “ความแข็งแรง” ยามเมื่อเราเกิดอุบัติเหตุ
     รางแต่ละยี่ห้อ ไม่สามารถใช้สลับยี่ห้อกันได้ (เพราะ รูยึดเบาะมันไม่ตรงกัน) หรือ อาจเจาะแปลงให้ใส่เบาะได้ทุกรุ่นก็ได้ (ช่างไทยทำได้)

5. ส่วนรุ่นหรือรูปทรงเบาะนั้น ต้องเป็นความเหมาะสมต่อรูปร่างของคนที่จะนั่งเป็นหลัก

6. ความชำนาญของช่างที่ไว้ใจได้ในการแปลงรางด้วยนะครับ

• 1 month later...

เอาเบาะทองแดงมาลงให้ดูบ้าง เนื่องจากงบจำกัด

กอปรกับ ห่วงคุณแม่จะขึ้นลงลำบาก

เลยจำเป็นต้องใส่ข้างเดียวไปก่อน

อีกข้างหางบและของอยู่ครับ

เบาะข้างนี้เป็นเบาะ Recaro RS-G

พร้อมรางตรงรุ่น ประมูลมาจากญี่ปุ่น

โดยน้องตั้ม tum5136

เป็นธุระให้ถือโอกาสขอบคุณ

ไว้ ณ.ที่นี้ด้วยเลย

รูปเบาะเปรียบเทียบกะ Type R

77D3E1D3-ED4D-4A64-8E04-5174D3698A97_zps

รูปราง

80FDD3FF-AC07-40EC-A45B-880E5508D014_zps

วิธีการติดตั้งผมทำเอง

โดยถอดสายไฟเตือนไม่รัดเบลท์ออก

ถอดน้อตเบาะ Type R 4 ตัว พับเบาะ

ก่อนยกออกจากรถ ด้วยความระมัดระวัง

เดี๋ยวภายในเป็นรอย

อย่าลืมถอดปลั้กเบลท์ไปยึดกับรางก่อนติดตั้งด้วย

CC4E1FED-A4E5-451F-9A1D-08F9E3330F0E_zps

เสร็จแล้วก็ยึดเบาะเข้ากับตัวราง ก็เรียบร้อยพร้อมซิ่ง

B669A00D-34BD-42BC-9B76-E8E942551BCA_zps

อารมณ์ก็เปลี่ยนไปครับ จากเหมือนขับวีโก้

เป็นขี่ FD เตี้ยลงจนตกใจ มุมมองโดยรวม

แย่ลง Blind spot เวลาเปลี่ยน 2 เลน

มากขึ้น แต่เพื่อ CG ที่ต่ำลงก็ต้องทนครับ

^^

ป.ล. ถ้ามีโอกาสใส่อีกข้าง จะเอามาลงให้ชมอีกนะครับ

Edited by ponsit