Jump to content

สอบถามเรื่องใส่ปั้ม Brembo dc5+จาน330 ติดแม็กครับ

Recommended Posts

ซื้อต่อเขามา ล้อCE28 เหมือนกัน ออฟ 38 เท่ากัน แต่เจ้าของเก่าล้อแท้ ของผมล้อ ก๊อป

ปัญหาคือใส่แล้วติดก้านอ่ะครับ ต้องรองสเปเซอร์ 2 แผ่น แล้วเปลี่ยนน๊อตให้ยาวขึ้น

คือผมไม่อยากรองสเปเซอร์เยอะอ่ะครับ แค่ตอนนี้ตกหลุมก็ติดซุ้มแล้ว ล้อผม CE 28 17 8.5 ออฟ 38 

มีพี่ท่านไหนพอจะแนะนำวิธีดีบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ

ทำใจครับ. ถ้าจะแก้ปัญหาไม่อยากรองล้อต้องเปลี่ยนออฟล้อครับ

กรณีล้อติดซุ้มเมื่อรอง. ก็ต้องเปลี่ยนโช็คให้แข็งขึ้นครับ. ไปที่ละขั้นตอน. เพราะถ้าต้องการให้ล้อหลบเบรคก็ต้องทำใจเรื่องออฟล้อที่ใส่อยู่.ครับ

ขอบคุณมากครับ ต้องเปลี่ยนเป็น ออฟเท่าไหร่อ่ะครับ

ไปร้านเกรียงไกรมาเมื่อวาน แต่แกบอกว่ารอประมาณ 3 ชั่วโมง

พอดีรีบครับ เลยบอกใส่ของเก่าคืนก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ ต้องเปลี่ยนเป็น ออฟเท่าไหร่อ่ะครับ

ไปร้านเกรียงไกรมาเมื่อวาน แต่แกบอกว่ารอประมาณ 3 ชั่วโมง

พอดีรีบครับ เลยบอกใส่ของเก่าคืนก่อนครับ

ตอนนี้ออฟ38. แล้วสเปเซอที่รองไปขนาดเท่าไรครับจะได้คำนวณถูก

ล้อหน้าครับ เวลาจั้มสะพาน ใส่สปริงเขียว TEIN

ยาง 215/45/17 สเปเซอร์ไม่ได้รองคับ

ปั้ม Brembo dc5 อ่ะครับ  หรือจะเจียแม็กดีครับ

ดูจากออฟ ล้อหน้า กว้าง 8.5 ออฟ 38 น่าจะพอรอดนะครับ

ปัญหาต่อไปคือ ยาง ใส่ ขนาดเท่าไหร่ครับ เพระบางที ยางหน้ากว้างเกิน หรือ oversize มากๆ ก็อาจะทำให้ตืดซุ้มได้ครับ

อีกประเด็นคือ ใช้โช้คเดิม สปริงโหลด ใช่ป่ะครับ อาจจะเป็นไปได้ครับ ว่า โช้คนิ่มไป เจอสปริงโหลดเข้าไปอีก มันเลยยุบเยอะครับ

ถ้าจะให้สบายๆ หน่อย ลองเจียซุ้มดูครับ

ล้อหน้าครับ เวลาจั้มสะพาน ใส่สปริงเขียว TEIN

ยาง 215/45/17 สเปเซอร์ไม่ได้รองคับ

ปั้ม Brembo dc5 อ่ะครับ หรือจะเจียแม็กดีครับ

ยางลดจาก45เหลือ40ช่วยได้ระดับนึงครับ

ดูจากออฟ ล้อหน้า กว้าง 8.5 ออฟ 38 น่าจะพอรอดนะครับ

ปัญหาต่อไปคือ ยาง ใส่ ขนาดเท่าไหร่ครับ เพระบางที ยางหน้ากว้างเกิน หรือ oversize มากๆ ก็อาจะทำให้ตืดซุ้มได้ครับ

อีกประเด็นคือ ใช้โช้คเดิม สปริงโหลด ใช่ป่ะครับ อาจจะเป็นไปได้ครับ ว่า โช้คนิ่มไป เจอสปริงโหลดเข้าไปอีก มันเลยยุบเยอะครับ

ถ้าจะให้สบายๆ หน่อย ลองเจียซุ้มดูครับ

อ่าว กด เบิ้ลเลย 555 อ่านในมือถือไม่เห็นว่าบอกขนาดยางแล้ว ขออภัยครับ

ตามด้านบนว่าครับ 40 น่าจะดีกว่าครับ

ปั้ม Brembo dc5 อ่ะครับ หรือจะเจียแม็กดีครับ

อย่าไปเจียรล้อนะครับอัตรายมาก. แล้วสเปเซอที่รองล้อตอนนี้มันกี่มิลครับ

อ่าว กด เบิ้ลเลย 555 อ่านในมือถือไม่เห็นว่าบอกขนาดยางแล้ว ขออภัยครับ

ตามด้านบนว่าครับ 40 น่าจะดีกว่าครับ

. 215/35/17ก็น่าสนยุ. ไม่ก็225/35/17. ว่าไหมท่าน

ส่วนเรื่อง. ปั้มเบรคติดล้อต้องเปลี่ยนออฟสถานเดียวครับ. ถ้าไม่อยากรองสเปเซอครับ. ตกลงรอง2แผ่นขนาดเท่าไรครับ. อิอิ

สงสัยอยู่คือทำไม่ต้องรองเยอะหรือว่าขนาดจานฮับกลางลึกเหรอครับปกติออฟ38. 35นี่สบายเลยพวก. Ce28. Te37เนี่ย. สงสัยจัง

ส่วนเรื่อง. ปั้มเบรคติดล้อต้องเปลี่ยนออฟสถานเดียวครับ. ถ้าไม่อยากรองสเปเซอครับ. ตกลงรอง2แผ่นขนาดเท่าไรครับ. อิอิ

สงสัยอยู่คือทำไม่ต้องรองเยอะหรือว่าขนาดจานฮับกลางลึกเหรอครับปกติออฟ38. 35นี่สบายเลยพวก. Ce28. Te37เนี่ย. สงสัยจัง

สงสัยอยู่เหมือนกันว่า ออฟ แปลกๆ หนือเปล่า อาจจะไม่ตรงสเปกซะทีเดียว เพราะ ล้อที่ผมใส่ กว้าง 7.5 ออฟ 45 ผมทำฮับขึ้นมาใหม่ ยังสบายๆ เลยครับ ไม่ต้องรองอะไรเลย

ออฟ 38 ไม่น่าติดได้ แปลกใจอยู่ ถึงจะกว้าง 8.5 ก็เถอะครับ ไม่น่าต้องรองสเปเซอหนาจนติดซุ้มอ่ะครับ

ยางใส่ 40 พอแล้วครับ 35 มันจะดึงเกินครับ ขับยาก

ดูยางก็ ดึงๆ อยู่นะครับ ใส่บางกว่านี่ลำบากแน่ๆ

จานมือสองใช่มั้ยครับเนี่ย ผมว่า ทำฮับใหม่ ให้พอดีๆ น่าจะดีสุดละครับ

ดูยางก็ ดึงๆ อยู่นะครับ ใส่บางกว่านี่ลำบากแน่ๆ

จานมือสองใช่มั้ยครับเนี่ย ผมว่า ทำฮับใหม่ ให้พอดีๆ น่าจะดีสุดละครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งทำฮับกลางใหม่เลย. ถ้าไม่อยากรองสเปเซอหรือ. เปลี่ยนล้อ. หายสงสัยทันทีเมื่อเห็นฮับกลาง555.

ขอบคุณมากครับ

ถ้าเปลี่ยน ออฟเซท จะได้มั้ยครับ

ถ้าท่านเปลี่ยนออฟหลบพ้น. จะมีงานใหม่มาอีกคือล้อติดซุ้มครับ555. ทางที่ดีทำฮับกลางดีกว่านะผมว่า

นี่ขอบคุณพี่ๆมากครับ นี่ครับรูปmax8.5.jpgtmhub.jpgbrembodc5.jpg

อาจจะนอกเรื่องซักหน่อย

แอบสงสัยว่าทำไมไม่มีรูน๊อตยึดจานอ่ะครับ พอดีเพิ่งไปทำมาเหมือนกันเลยสังเกตุถึงความต่างได้