Jump to content

ขอรบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ไฟตัดหมอกไม่ติดครับ เครียดเลย

Recommended Posts

ขอรบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ไฟตัดหมอกไม่ติดครับ

รถ Civic FD ตัว MC ปี 2011 ครับ  เป็นไฟตัดหมอกแท้ Honda ครับ ขอแถมมาตอนออกรถครับ

ด้านที่ไม่ติด ราวๆ เกือบเดือนไปเปลี่ยนโคมมาเนื่องจากเป็นรอยครูด ตอนชนครับ

ซึ่ง ล่าสุดได้ลอง ถอดออกมา สลับไปใช้อีกข้าง ปรากฏติดครับ น่าจะไม่เป็นที่หลอดครับ

พอสลับมาใส่ ตอนแรกไม่ติด พอเสียบเข้าออกอีกที ติดครับ พอ ปิดไฟ ขัดน๊อตเก็บงาน

เปิดอีกทีไม่ติดแล้วครับ 

สาเหตุที่คิดไว้ 

1. สายไฟ น่าจะขาดในหรือ ละลาย ป่าวครับ

2. ฟิวส์ น่าจะตัดทิ้ง เพราะอีกข้าง ติด

3. รีเลย์ 

ถ้าเป็นสายไฟ นี่สามารถเคลม 3 ปีได้ไหมครับ หรือ ว่า ต้องออกเอง จะราคาประมาณเท่าไรครับ 

ขอบคุณครับ

ถ้าได้ของแท้(เปิดที่ก้านไฟเลี้ยว)มาตัดปัญหาเรื่องสายไฟละลายออกครับ น่าจะเกิดจากสายขาดตอนเกิดอุบัติเหตุ ถ้าจะเคลม คงเคลมในเงื่อนไข3ปีไม่ คงต้องเคลมประกันภัย หรือ จ่ายเองครับ

อีกอย่าง ตอนเคลมประกันครั้งหลัง ได้แท้มาหรือเปล่า

Edited by S_Limited

ได้แท้มาครับ แต่ตอนที่ชน ก็ ไม่ได้แรงนะครับ แค่กระถาง สายไฟไม่น่าโดนอะไร

เลยสงสัยว่า เพราะ ตอนเคลมเปลี่ยน กันชน สเกริต ไฟ ช่างถอดออกมาแล้ว ทำสายงอหักในหรือป่าว

ส่วนหนูแทะ ดูๆ สายมันอยู่ในท่อกระดูกงูไม่น่า โดนนะครับ 

แต่ก็แอบเสียวๆ เพราะได้กลิ่นหนูตายโชยๆ มาเหมือนสัปดาห์ก่อนเหมือนกัน 

ส่วนตัดหมอก ผมรุ่น S ขอแถมของแท้ตอนออกศูนย์มาครับ ไม่รู้ ถ้าเคลมเขาจะยอมไหม คงต้องลองขับไปให้ศูนย์ดู 

อาการแบบนี้ลองดูที่ขั้วหลอดด้วยนะครับ ตรงใส้หลอดมีรอยอะไรไหม ผมเคยเป็นกับไฟหรี่ทีแรกก็เข้าใจว่าสายครับ แต่ลองสังเกตดูอาการมันจะติดบ้างดับบ้าง ประมาณว่ามีการสั่นสะเทือนให้ใส้หลอดที่ขาดไปแตะกันก็ติด สะเทือนอีกทีไม่แตะกันก็ดับ เปลี่ยนหลอดใหม่หายเลย ใส้หลอดอาจมีปัญหาตอนรถชนป่าวครับ

ผมสลับข้าง ลองดูไม่ติดครับ เลยเทไปที่สาย นะครับ

แต่เดี๋ยวคงเข้าศูนย์ให้ check หน่อยว่ายังไงครับ แต่เสียวบานปลายยังไงไม่รู้เลยครับ

ไฟตัดหมอก ไม่แยกข้างนะคับ

ไฟมาทางเดียว ลงกราวน์จุดเดียว ไฟทั้งสองข้าง ติดดับพร้อมกัน ถ้ามีปัญหาที่ฟิวส์ หรือรีเลย์ หรือ สวิทช์

ถ้าแกะเป็น ให้ลองถอดขึ้วมาดู ถ้ามี LED แบบเส้นๆ แบบที่เค้าทำไฟส่องเท้า

ลองเอาสายแตะๆ ที่ขั้วดูก่อนคับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องสายไฟหรือขึ้ว ไฟจะติดปกติ

ถ้าทดลองแล้วติดทั้งสองขั้ว แต่พอใส่หลอดจริงแล้วไม่ติด

ให้มองไปที่ ขั้วดีๆ คับ บางทีขั้วไหม้ นิดๆ ทำให้หลอดใส่ไม่สนิทก้อไม่ติดได้คับ

ถ้าเอาสาย LED ลองแล้วไม่ติดข้างไหน ก้อ สายไฟช่วงข้างนั้นอาจมีปัญหาคับ

ผมเคยเจอคล้ายๆแบบนี้นะ ไม่รุจะเหมือนกันป่าว ตัดหมอกข้างคนขับ เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ. เอามือไปเคาะๆ บางทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด. สุดท้ายรำคาญจัด รื้อมาเช๋คทั้งหลอด ทั้งขั้ว ทั้งสลับหลอด สุดท้ายมาเจอ กราวด์ครับสภาพคอขาดจากตาไก่ที่ยึดน๊อตใว้แถวๆหม้อน้ำเป็นสายไฟแข็งสีดำ. คือมันขาดแล้วแต่คอสายยังไม่หลุดออกม่พอแตะตาไก่ไฟเลยติด ถ้าหลุดก็ดับ เป็นที่มาว่าทำไมติดๆดับๆ เลยจับมาทำสายยึดใหม่ จบปัญหาไปเลยครับ. "กราวด์" ตัวเดียว ลองเช็คตรงนี้หรือยังครับ เผื่อใช่

เดี๋ยวลองให้ศูนย์ check ละกัน ไม่มีอุปกรณ์เลยครับ หรือ ใช้อะไรแหย่ ได้บ้างครับ 

แต่จากดู คือไม่ขั้ว ก็สาย ถ้างั้น สรุปสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนสายตัดหมอก อยู่ดีใช่ไหมครับ 

แต่สงสัยครับ ทำไมขั้วหลอดไหม้ได้ครับ ทั้งๆ ที่ เป็นของแท้ครับ

ของแท้ของเทียม ถ้าขั้วหลอดไฟกับขั้วตูดหลอด ใส่กันแล้วไม่แนบสนิทพอ เกิดความร้อนทั้งนั้นคับ ขั้วหลอดละลายมีให้เห็นมานักต่อนักคับ 

อ่อ ขอบคุณครับพี่ .. เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปให้ศูนย์ดู ที่ตัวไม่มีเครื่องมืออะไรเลย 

แวว อาจจะได้เปลี่ยนสายไฟ แหงๆ 

ตอนนี้อยู่ศูนย์อยู่เลยครับ ไล่หา กันอยู่เลยครับ

ช่างบอกสายไฟ มันมาในชุด เลย ไม่มีแยก ซะด้วย 

อะไรหว่า งงเลย น่าจะเบิกเฉพาะสายได้อยู่นะ 

สรุป ปลั๊กไฟ ถอย ครับ งงมากครับ

เข้าใจสลักภายในสาย มันน่าจะจมนะครับ เลยทำให้เสียบเข้าไปแล้ว มันไม่แตะพอดี

ตอนผมสลับข้างก็ ใส่เข้าไปแน่นแล้วนะ 

แต่ ช่างแก้ไขให้ แล้วครับ  หาไปครึ่งวัน  - -'

• 2 weeks later...