Jump to content

สอบถามเรื่องจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าครับ

Recommended Posts

ตอนนี้ผมใช้ 2din Kenwood DDX4031 (เดิมๆ ทุกอย่างไม่มี amp , pre, basebox อะไรทั้งสิ้น)  ก็ใช้ดีไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้เจอว่าลำโพงหน้าซ้ายเสียงแตกซะแล้ว  ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า โดยสถานะของผมคือ

- มี ทวิตเตอร์ 2 ด้านที่มุมคอนโซลซ้ายขวาแล้ว(แบบของศูนย์)

- ไม่ได้สนใจเรื่องเสียงอะไรมาก เน้นฟังเพลงทั่วไปไม่มีแนวใดๆทั้งนั้น เครื่องเสียงเน้นฟังเรื่อยๆ มีเบสบ้างนิดๆ หน่อยๆ และเปิดดูหนังดูเอง  ให้ลูกดูบ้างแค่นั้น

- งบมีจำกัดให้ลำโพงแค่ไม่เกิน 1500

ลอง search ดูลำโพงที่อยู่ในงบและที่สนใจมี 3 ตัว (ราคาประมาณช่วง 1200-1500)  มาขอความเห็นและคำแนะนำสักนิดครับว่าตัวใหนดีที่เหมาะกับ Front คือไม่ได้ชำนาญเรื่องเสียงกลัวซื้อไปติดแล้วเสียงไม่ออกตามที่เหมาะที่ควร(กับราคา) และต้องการแบบซื้อมาใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงช่องใดๆ  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

1. BOSTWICK SB-6CX

Max Power 200 Watts
6.5" 2-Way Coaxial Speaker
Paper Cone With Rubber Edge
Tweeter 30mm. PEI Dome
Frequency Response 65-20kHz
Sensitivity 88dB

2.JBL CS-6

Speaker Size 6-1/2" 2-way
Peak power 135 W
Rated power 45 W
Frequency response 55 - 20000 Hz
Sensitivity 93 dB
Impedance 4 Ω
Way quantity 2
Separate components
Tweeter
Diameter 165 mm

3.Pioneer TS-G1644R

6½" 2-WaySpeaker
250 Watts Max Power (40 Watts Nominal)
IMPP Composite Cone Woofer
1-3/16" PEI (Poly-Ether Imide) 
Balanced Dome Tweeter with Ferrite Magnet\
Max. Music Power (Nominal) 250 W (40 W)
Cone Material IMPP
Frequency Response 31 Hz to 29 kHz
Sensitivity (1 W/1 m) 91 dB
Impedance 4 Ω
Mounting Depth  42mm. 
Cut-Out Dimensions  Ø128mm diameter

ใจผมนะ เอาติดตั้งง่ายที่สุด ทนทานที่สุด เสียงดีใช้ได้ 

เอาตัวที่ติดรถ FD ญี่ปุ่นน่ะคับ สีดอกเหลืองๆ ผมไม่แน่ใจมือสองกี่บาท จำได้ว่าไม่แพง

ติดตั้งง่ายเสปคโรงงาน เสียงดีระดับลำโพงแบรนเนม คุ้นๆว่า OEM Pioneer 

ผมติด Prism PS-6525 มานะครับ ราคาอยู่ที่ 5-6 พันบาท เสียงดีกว่าลำโพงคู่ตัวเยอะ มีทวิสเตอร์ อาจจะเกินงบไปหน่อย แต่เสียงที่ได้มาคุ้มครับ 

Edited by Ms_smart

หาลำโพงเดิมๆมือ2ดีกว่า มันมีรุ่นที่มีทวิสเตอร์ที่ใส่ตรงช่องบนได้นิครับ

ผมขายแบบไม่มีทวิสเตอร์ไป 500 เองมั้ง

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอนนี้ก็ลังเลๆ อยู่หรือจะตามหาเดิมๆมือสองมาใส่ดี วันนี้ได้ถอดมาแล้วไม่งั้นต้องปรับเสียงให้มาขวาฝ่ายเดียว. แม๋ทั้งเบา ทั้งแม่เหล็กจิ๋ว ครบสูตร 555

มีนัทยึดตัวเดียวด้านล่างใช้เกี่ยว ยังสงสัยถ้าซื้อมาเปลี่ยนของยี่ห้อออื่นจะติดตั้งได้มั้ยเนี่ย

ดูวัตต์กับความไวในการตอบสนองของลำโพงให้ดีนะครับ ผมเพิ่งโดนมา เจอลำโพงกินวัตต์ เปลี่ยนไปเสียงแย่กว่าลำโพงเดิมติดรถซะอีก :0172:

• 2 weeks later...

ดูวัตต์กับความไวในการตอบสนองของลำโพงให้ดีนะครับ ผมเพิ่งโดนมา เจอลำโพงกินวัตต์ เปลี่ยนไปเสียงแย่กว่าลำโพงเดิมติดรถซะอีก :0172:

555 ผมก็เสียวๆ ตอนนี้ตัดความยุ่งยากใช้ลำโพงเดิมก่อน ค่อยว่ากันใหม่

ไม่ทราบว่า จขกท.หาได้หรือยังครับ

ถ้ายัง ผมมีลำโพงแผงประตูเดิมๆอยู่คู่นึง ตัวนึงเสีย ตัวนึงใช้ได้ปกติ(จำไม่ได้ตัวไหนเสียต้องลองแตะๆสายดู) เผื่อ จขกท. อยากได้แบบเดิมติดรถอ่ะครับ

ถ้ายังไง PM มานะครับ ผมให้ฟรี

Edited by devil_102

ไม่ทราบว่า จขกท.หาได้หรือยังครับ

ถ้ายัง ผมมีลำโพงแผงประตูเดิมๆอยู่คู่นึง ตัวนึงเสีย ตัวนึงใช้ได้ปกติ(จำไม่ได้ตัวไหนเสียต้องลองแตะๆสายดู) เผื่อ จขกท. อยากได้แบบเดิมติดรถอ่ะครับ

ถ้ายังไง PM มานะครับ ผมให้ฟรี

ไม่ได้มาดูนาน  ได้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากๆ เลย ใน Civicclub น้ำใจเพียบจริงๆครับ

ผมติด Prism PS-6525 มานะครับ ราคาอยู่ที่ 5-6 พันบาท เสียงดีกว่าลำโพงคู่ตัวเยอะ มีทวิสเตอร์ อาจจะเกินงบไปหน่อย แต่เสียงที่ได้มาคุ้มครับ 

เหนด้วยกับอ.มาทด้วยครับ 1 เสียง

ผมก็จัดชุดนี้มาครับ