Jump to content

เรื่องเกี่ยวกับระบบน้ำหล่อเย็น

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับ เนื่องจากรถใช้งานมา 1.6 แสนกิโล อายุเข้าปีที่ 8 แล้ว และพักหลังสังเกตว่าน้ำที่หม้อพักมันลดลง น่าจะมาจากการรั่วซึม ผมสังเกตตามรอยต่อที่มีเข็มขัดรัดปลายท่อ จะเห็นว่ามีคราบเขียวๆเหมือนสีของน้ำยา coolant ไหลอาบ และเคยเห็นว่ามีคนเคยท่อแตกกันจนเครื่องฮีตมาแล้ว พวกเส้นเล็กที่อยู่ใต้กรองอากาศ ผมเลยมีโครงการอยากจะบูรณะ ระบบน้ำ ให้เจ้า FD ใหม่ทั้งหมด เช็คราคามาคร่าวๆ พอกัดฟันสู้ไหว :0100:  เลยอยากทำกันเอาไว้ก่อน และเพื่อความสบายใจ(ไม่รู้ว่าเกินความจำเป็นไหม) โดยจะเปลี่ยน วาล์วน้ำ / ฝาหม้อน้ำ / ท่อยาง ของระบบน้ำหล่อเย็นเครื่อง R18 ทั้งหมด อยากขอความเห็นจากผู้เคยเปลี่ยน เพื่อเป็นแนวทางดังนี้นะครับ

1.ใช้ท่อยางของ 0 เหมือนเดิมแบบเบิกใหม่ทุกเส้น

2..ใช้ของยี่ห้อ samco เห็นบอกว่าเหนือกว่าทุกด้าน (ไม่รู้จริงไหม) ที่เป็นสีๆ เห็นขายกันอยู่แบบตรงรุ่นรถ แบบมีครบทุกเส้น ดัดเข้ารูปเรียบร้อย   (น่าจะมีหลายเกรด)

3. หรือว่ายังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไร คอยเติมน้ำเอาไม่มีอันตรายอะไร

ขอบคุณครับ

ส่วนมากที่เจอคือ ทีมงานล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ใส่เข็มขัดกลับไม่ดีคับ 555  :D ขยับดีๆ ก้อหายแล้ว 

ท่อน้ำแตกนี่ต้องสุดวิสัยจริงๆคับ แรงดัน 1.1 เองนะของเรา ไม่ดันท่อยางแตกได้คับ นอกจากท่อเสียสภาพอย่างหนัก

แต่ผมดูรถตัวเองขึ้นปีที่ 8 นี่แล้วยัง ท่อทาง ลองบีบดู ยังโอเคอยู่นะคับ จะมีก้อฝาหม้อน้ำ น่าจะถึงเวลา :D

ครับพี่ทอมมี่ ผมลองรื้อดูพวกท่อเส้นเล็กๆใต้กรอง สภาพมันยังนิ่มอย่างที่พี่ว่าละครับ แต่เจ้าท่อตัวใหญ่ที่เข้าหม้อน้ำหน้าเครื่อง เพิ่งเปลี่ยนมาได้ประมาณ 4 หมื่นโล ยางยังนิ่มๆอยู่ แต่มีรอยคราบ Coolant ที่ปลายท่ออีกแล้วครับ และสังเกตจากสีของน้ำยา Coolant ในหม้อพัก สีมันไม่สดเปลี่ยนจากเขียวเป็นขุ่นๆ ของพี่ทอมเป็นเหมือนกันไหมครับ รถพี่เขย Altis ใช้น้ำยาCoolant ของโตโยต้าที่เป็นสีแดง รู้สึกว่าสีน้ำยาของเขาไม่เปลี่ยนเลยนะครับ จากการใช้งานพอๆกัน หรือ Coolant ของ H ไม่ดี :D งั้นเคสนี้ถ้ายน้ำยา Coolant ไล่ระบบน้ำใหม่ แล้วเปลี่ยนฝาหม้อน้ำอย่างเดียวลองดูก่อนละกันครับ

ของเคสผมที่เปลี่ยนไปตอนราวๆ 200,000 โล เพราะมันรั่วครับ

เส้นแรกที่เป็นคือเส้นที่ต่อจากลิ้นปีกผีเสื้อกลับเข้าวาล์วน้ำ (เส้นที่งอเป็นขั้นบันได) อาการคือ ปริแตกมีน้ำซึมออกมา

ต่อมาไม่นานเส้นใต้กรองอากาศรั่ว อันนี้พุ่งเลย ก้เลยเปลี่ยนยกชุดไป

ผมว่าอายุการใช้งานมันน่าจะพอๆกัน ถ้าเปลี่ยนก้อยกชุดดีกว่าครับทำทีเดียว สังเกตจากเส้นหน้าเครื่องก้ได้ถ้าดูท่าไม่ดีก้เปลี่ยนไปเลยครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนผมเลือกของ 0 ครับเพราะ

1.รถผมไม่ได้แต่งจัดขนาดที่แรงดันเยอะมาก ใช้งานทั่วๆไปของ 0 ก้เพียงพอครับ

2.คุณภาพสูงกว่า มาด้วยราคาเช่นเดียวกัน และผมกลัวเจอของก้อป

ว่าแต่น้ำยาหล่อเย็นของ FD เดิมมันสีฟ้านะครับ ถ้าจำไม่ผิดสีเขียวมันของตัวรุ่นก่อนๆ แต่ผมไม่ทราบความแตกต่างของคุณสมบัตินะครับ ไม่ได้ถามช่างซะที ยังไงลองเช้คและถ้ามีข้อมูลฝากแชร์กับเพื่อนๆด้วยนะครับ ^^

ของเคสผมที่เปลี่ยนไปตอนราวๆ 200,000 โล เพราะมันรั่วครับ

เส้นแรกที่เป็นคือเส้นที่ต่อจากลิ้นปีกผีเสื้อกลับเข้าวาล์วน้ำ (เส้นที่งอเป็นขั้นบันได) อาการคือ ปริแตกมีน้ำซึมออกมา

ต่อมาไม่นานเส้นใต้กรองอากาศรั่ว อันนี้พุ่งเลย ก้เลยเปลี่ยนยกชุดไป

ผมว่าอายุการใช้งานมันน่าจะพอๆกัน ถ้าเปลี่ยนก้อยกชุดดีกว่าครับทำทีเดียว สังเกตจากเส้นหน้าเครื่องก้ได้ถ้าดูท่าไม่ดีก้เปลี่ยนไปเลยครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนผมเลือกของ 0 ครับเพราะ

1.รถผมไม่ได้แต่งจัดขนาดที่แรงดันเยอะมาก ใช้งานทั่วๆไปของ 0 ก้เพียงพอครับ

2.คุณภาพสูงกว่า มาด้วยราคาเช่นเดียวกัน และผมกลัวเจอของก้อป

ว่าแต่น้ำยาหล่อเย็นของ FD เดิมมันสีฟ้านะครับ ถ้าจำไม่ผิดสีเขียวมันของตัวรุ่นก่อนๆ แต่ผมไม่ทราบความแตกต่างของคุณสมบัตินะครับ ไม่ได้ถามช่างซะที ยังไงลองเช้คและถ้ามีข้อมูลฝากแชร์กับเพื่อนๆด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับคุณตูน ถ้าจากที่เล่ามางั้นของผมก็คงใกล้แล้วละครับ อีกปะมาณ 4 หมื่นโล คุณตูน เปลี่ยนครบทุกเส้นเลยไหมครับ งั้นผมคงใช้ของ 0 ดีกว่า ราคายกชุดเท่าไหรครับ ขอเป็นราคาเปรียบเทียบจากที่ผมได้มาหน่อยครับ อ่อ รถคุณตูนใช้แก๊สไหมครับ ของผมไม่ได้ใช้ เผื่อจะลองเปรียบเทียบดูเรื่องความร้อนที่เพิ่มกับอายุท่อยางอะครับ ขอบคุณครับ

ของผมตัดสินใจใช้ท่อยางของศูนย์ทุกเส้นครับ รถไม่ได้แต่งซิ่งอะไรมาก 
ค่าอะไหล่ประมาณ1พัน ค่าแรงประมาณ700ครับ

ปล.รถ6ปี 230,000โล ใช้แก๊สตั้งแต่6,000โลครับ

ของผมตัดสินใจใช้ท่อยางของศูนย์ทุกเส้นครับ รถไม่ได้แต่งซิ่งอะไรมาก 

ค่าอะไหล่ประมาณ1พัน ค่าแรงประมาณ700ครับ

ปล.รถ6ปี 230,000โล ใช้แก๊สตั้งแต่6,000โลครับ

ราคานี้เปลี่ยนครบทุกเส้นไหมครับ ขอบคุณที่ช่วยแชร์ข้อมูลดีๆครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ลืมบอกไปบางอย่างครับ

คือค่าอะไหล่1พันบาทนี่ ได้อะไหล่ครบทุกชิ้นนะครับ(รวมทั้งท่อที่เป็นเหล็กที่อยู่ด้านบนด้วย)

ค่าแรงนี่เฉพาะเปลี่ยนท่อใหญ่2ท่อ / เข้า,ออกตรงเกียร์2เส้น / ด้านหลังเครื่องอีก 3เส้น

ส่วนท่ออันเล็กๆน้อยๆ(ที่อยู่ด้านบน) กะท่อเหล็กผมเปลี่ยนเองครับ

แล้วก็น้ำยาหล่อเย็นผมให้ศูนย์รองอันเก่าเอามาใส่ต่อไปก่อนครับ 

เพราะว่าตรวจสอบพบว่าเรือนวาล์วน้ำรั่วด้วย แล้วมาถ่ายน้ำยาใหม่อีกทีตอนเปลี่ยนเรือนวาล์วน้ำครับ

ใช้น้ำยา5ลิตร 800กว่าบาทครับ (น้ำยาสีฟ้านะครับ)

โห้ ราคาไม่แรงแบบนี้ ถ้าให้สบายใจจัดได้เลยคับ

เติมน้ำมันถังนึงกดไปจะพันห้าอยู่แล้ว

เยี่ยมเลยครับ งั้นบูรณะสักที่ก็ดีนะครับ ผมกะเบิก 0 มาเปลี่ยนเองดีกว่า แต่ดูแล้วมีเส้นเล็กแถวๆใต้ลิ้นปีกผีเสื้อบางเส้นน่าจะเปลี่ยนยากเอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับคุณตูน ถ้าจากที่เล่ามางั้นของผมก็คงใกล้แล้วละครับ อีกปะมาณ 4 หมื่นโล คุณตูน เปลี่ยนครบทุกเส้นเลยไหมครับ งั้นผมคงใช้ของ 0 ดีกว่า ราคายกชุดเท่าไหรครับ ขอเป็นราคาเปรียบเทียบจากที่ผมได้มาหน่อยครับ อ่อ รถคุณตูนใช้แก๊สไหมครับ ของผมไม่ได้ใช้ เผื่อจะลองเปรียบเทียบดูเรื่องความร้อนที่เพิ่มกับอายุท่อยางอะครับ ขอบคุณครับ

รถเดิมๆไม่ได้ติดแก๊สครับ

กระทู้เก่า http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/13055-ท่อน้ำ-จุดเล็กๆที่เราอาจจะมอ/?fromsearch=1

เนื่องจากของผมเป็น mt เลยไม่มีท่อไปที่ ATF (ท่อเบอร์ 1,2)

เห็นข้างบนราคาไม่แรง เปลี่ยนยกชุดเลยดีกว่าครับ (ท่อยาง 1,2,4,5,7)

เยี่ยมเลยครับ งั้นบูรณะสักที่ก็ดีนะครับ ผมกะเบิก 0 มาเปลี่ยนเองดีกว่า แต่ดูแล้วมีเส้นเล็กแถวๆใต้ลิ้นปีกผีเสื้อบางเส้นน่าจะเปลี่ยนยากเอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะครับ

ก็ยากซักหน่อยครับ  :0014: ต้องบิดหมุนให้มันคลายตัวก่อนแลวถึงดึงออก

ต้องแข่งกับเวลาด้วยครับเนื่องจากไม่มีอะไรอุดท่อ ก็เสียน้ำยาไปขวดนึงครับ 555

แต่ตอนนี้ผมรั่วซึมเรื่อยๆแล้ว... ท่อยาง / เรือนวาล์วน้ำ / หม้อน้ำ  :0094:  :0123:  :0156:

ฟ้าคับ Type 2

ขอโทษทีครับ ทำให้สับสนกัน น้ำยาจริงๆเป็นสีฟ้าละครับ ที่ผมเห็นสีเขียวคือคราบตะกันที่ปลายท่อตรงที่มันซึมออกมาเป็นคราบครับ