Jump to content

พวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว 120 up ครับ

Recommended Posts

พวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว 120 up ครับ

วันนี้ขับเที่ยวต่างจังหวัดพอเหยียบถึงประมาณ 120

พวงมาลัยสั่นค่อนข้างจะแรงแฟนนั่งข้างยังถามว่า

ทำไมมันสั่นๆ ผมเลยแวะร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อคู่หน้า

คิดว่าจะหาย แต่เป็นเหมือเดิมเลยครับ อาการแบบนี้

เป็นที่อะไรครับ Bearing ล้อแตกหรือป่าวเพราะมีเสียง

อื้อๆตอนขับ หรือมีอะไรที่ต้องตรวจสอบรบกวนด้วยครับ

ผมไปถ่วง 4 ล้อมายังสั่นอยู่ครับ

เป็นยางแท่นเครื่องหรือป่าวครับ

หรืว่ายางบวมผมดูไม่ออก

บางครั้งถ่วงธรรมดาไม่หายก็ต้องถ่วงจี้ครับ. อีกอย่างนึงก็ยางครับตามด้านบนบอกเลย

ใส่ ล้อ/ยาง สเปคอะไรอยู่ครับ ได้มีการปรับออฟเซ็ตรองพวก สเปเชอร์,อแดปเตอร์อะไรไหมครับ ถ้าล้อเดิมๆ ไม่คดไม่ดุ้ง น่าจะดูที่ยางครับ

แม็กขอบ 16 MC ครับ

เดี๋ยวหาวิธีดูยางก่อนครับ

ดูไม่ออกว่ายังไงถึงบวม

ยางปีกว่าครับจะสองปีละ

แม็กขอบ 16 MC ครับ

เดี๋ยวหาวิธีดูยางก่อนครับ

ดูไม่ออกว่ายังไงถึงบวม

ยางปีกว่าครับจะสองปีละ

ไปถ่วงล้อช่างไม่บอกอะไรเลยหรือ โดยปกติร้านถ่วงล้อจะตรวจสอบทุกอย่าง เช่นยางบวมไหมเป็นคลื่นไหม ลูกปืนล้อปกติไหม ศูนย์ล้อปกติไหม ลูกหมาก โช๊คอัพ ฯลฯ เขาจะบอกหมดแหล่ะอะไรเสีย จากประสพการณ์ของผมที่เข้าศูนย์ล้อ แต่ก็ไม่ใช่ว่าต้องเชื่อทุกอย่าง ตรวจสอบด้วยตัวเองว่าเป็นจริงหรือไม่ตามช่างบอก

ผมว่าศูนย์ล้อไหนไม่ตรวจสอบอะไรเลยทำตามที่ลูกค้าบอก ผมว่าไม่เข้าท่าหรอกศูนย์ล้อนั้น เปลี่ยนร้านเถอะ  :)

ไปถ่วงล้อช่างไม่บอกอะไรเลยหรือ โดยปกติร้านถ่วงล้อจะตรวจสอบทุกอย่าง เช่นยางบวมไหมเป็นคลื่นไหม ลูกปืนล้อปกติไหม ศูนย์ล้อปกติไหม ลูกหมาก โช๊คอัพ ฯลฯ เขาจะบอกหมดแหล่ะอะไรเสีย จากประสพการณ์ของผมที่เข้าศูนย์ล้อ แต่ก็ไม่ใช่ว่าต้องเชื่อทุกอย่าง ตรวจสอบด้วยตัวเองว่าเป็นจริงหรือไม่ตามช่างบอก

ผมว่าศูนย์ล้อไหนไม่ตรวจสอบอะไรเลยทำตามที่ลูกค้าบอก ผมว่าไม่เข้าท่าหรอกศูนย์ล้อนั้น เปลี่ยนร้านเถอะ  :)

ตามนี้คับ