Jump to content

++ ว่างๆ กับหุ้มผ้าเคฟล่า ++

Recommended Posts

พอดีเสี้ยนอยากลองเล่นผ้าเคฟล่าดูบ้าง เลยต้องบอกลาน้อง 3M หุหุ มือใหม่ต้องหาของมาลองก่อน เอาฟ่ะ เนี้ยและ ฝาครอบเกียร์กับฝาครอบสวิตทั้ง 4 ประตู ว่าแล้วก็หาซื้อของกัน

1. เรซื้น 355E

2. ตัวช่วยเร่งปฎิกิริยา (Cobalt) ตัวม่วง 5-6 หยด
3. โมโนสไตรีน - - ทำให้เรซิ่นเหลว 
4. ตัวทำแข็ง (Hardener) 9-10 หยด แล้วแต่สภาพแดด ถ้าอยากเสียวเร็วก็หยดเยอะๆ หุหุ  :D
5. กระดาษทราย 80 320 1000 ขยันมากก็หาเบอร์อื่นๆ ได้น่ะ  :P

**** ตัวแสบไม่รู้ตัวไหน 2 3 4 เล่นตรูซะหมดคารามายไป 1 ขวดเลย (คันยิกๆ หุหุ)

เริ่มกันเลย
1. ถอดงานมา อยากหุ้มอะไรก็ถอดออกมา ถอดไม่ได้ก็ไม่ต้องหุ้ม หุหุ  :D
2. ขัดครับ ขัดไป ใช้ 80 ลง
3. ผสมเรซิ้น อันนี้แล้วแต่สภาพอากาศ แดดมาก แดดน้อย อยากให้แข็งเร็ว แข็งช้า (ใช้กับอย่างอื่นช่วยให้แข็งได้ป่ะเนี้ย :lol: )
4. ทาสัก 3 รอบครับ
5. เก็บงาน ตัดขอบและส่วนที่ไม่ต้องการ ตอนนี้แหละ หลังจบ เตรียบคารามายไว้ได้เลย หุหุ
6. ขัดงานครับ 320 1000 ถ้าขยันต่อด้วย 2000 ก็ได้น่ะ
7. ขัดเงาด้วยน้ำยาขัดหยาบ และต่อด้วยขัดละเอียด
8. พ่นแล็คเกอร์ เพิ่มความเงา
9. เก็บเข้าที่เดิม ตอนนี้ก็สำคัญ ทำมาตั้งนานใส่กลับไม่ลง แสดดดดด  :D เอามาแก้ใหม่ (ก็มันหนากว่าติ๊กเกอร์นี้หว่า)
10. เรียบร้อยจ้า ยืนชมผมงานและทนเหม็นกลิ่นเรซิ่นกันไป  :D ปอดตรู กว่ากลิ่นจะหาย

เฮ้ออออ มันก็อยู่ของมันดีๆ อยู่แล้วน่ะเนี้ย ตรูหาเรื่องโดยแท้

ลงกะมังซ่ะ

ขัดจ้า ขัด

กรรมโดยแท้ รูไม่ได้เจาะ มันแข็งแล้วจะเจาะไงล่ะเนี้ย

ขัดกันเข้าไป ใครมันเป็นคนคิดฟ่ะ หุหุ

พ่นแล็คจะได้เงาๆ

เอาอีกๆ อยู่ของมันดีๆ ไม่ชอบ

นั่งลอกหนังกันขัดเอากาวโฟมออก ให้พี่เค้าไปเลย 1 วัน (ใครติดกาวฟ่ะ สุดๆ ไปเลยลวกเพี้ย)

จัดไป 3 รอบ

ขัดอีกแล้วครับท่าน

ปูดๆ ไม่เรียบ หุหุ ก็ขัดมือ ไม่มีเครื่องขัด  :D มีอีก 3 บานให้แก่มือ

ยอดเยี่ยม  รับงานไม๊ คุณพี

ตอนนี้อย่าเพิ่งเลยครับพี่  :D ทั้งปูด ไม่เรียบ ขาดๆ เกินๆ อิอิ ตอนนี้ว่าจะเก็บตังค์ซื้อเครื่องขัดสักหน่อย ขัดด้วยมือยังไงก็ไม่เรียบครับ  :P

มาชื่นชมผู้กล้า 555

ผมว่าจะเล่นมาหลายปีละ ขี้เกียจ ถ้ามาขนาดนี้ ผมว่าเดี๋ยวลามยาว

แนะนำเครื่องขัดกระดาษทรายนะคับ ที่ช่างไม้เค้าใช้ขัดผิวโต๊ะ

เอาแบบตัวเล็กๆ ไม่แพงคับ ผมว่าหุ้มแล้วผิวสวยๆ ลงทุนซัก 2000 คุ้มอยู่นะ

ฟืดๆ มือนิ่งๆ สักพักเรียบกริบเลย

เป็น DIY ที่อยากได้เหมือนกันครับ แต่ลงทุนครั้งหนึ่งนี่ร้องเหมือนกันครับ เฉพาะผ้าคาร์บอน ถ้าหุ้นกันหลายๆหัวช่วยๆกันทำ จะออกกันคนละไม่เท่าไหร่

มาชื่นชมผู้กล้า 555

ผมว่าจะเล่นมาหลายปีละ ขี้เกียจ ถ้ามาขนาดนี้ ผมว่าเดี๋ยวลามยาว

แนะนำเครื่องขัดกระดาษทรายนะคับ ที่ช่างไม้เค้าใช้ขัดผิวโต๊ะ

เอาแบบตัวเล็กๆ ไม่แพงคับ ผมว่าหุ้มแล้วผิวสวยๆ ลงทุนซัก 2000 คุ้มอยู่นะ

ฟืดๆ มือนิ่งๆ สักพักเรียบกริบเลย

ใช้ครับพี่ เครื่องขัด+ปั้มลม อุปกรณ์ราคาลมจะจับเอา หุหุ

อีกอย่างชุดกันฝุ่น 555+ คันอย่างแรงตอนเจียรตัดแต่ง เพราะน้ำยาตัวไหนสักตัวเป็นกรด พอโดนเหงื่อเข้าไป ได้เรื่อง ตอนเจียรไม่รู้สึกอะไรหรอก แต่พอเสร็จมันมาล่ะ คันยิกๆ  :D

เป็น DIY ที่อยากได้เหมือนกันครับ แต่ลงทุนครั้งหนึ่งนี่ร้องเหมือนกันครับ เฉพาะผ้าคาร์บอน ถ้าหุ้นกันหลายๆหัวช่วยๆกันทำ จะออกกันคนละไม่เท่าไหร่

แพงตรงผ้า และต้องใช้เครื่องขัดครับ ขัดมือบอกได้เลย งานไม่เรียบ แต่ถ้าชิ้นเล็กๆ ก็โอเคครับ ไม่มีปัญหา 

ใช้ครับพี่ เครื่องขัด+ปั้มลม อุปกรณ์ราคาลมจะจับเอา หุหุ

อีกอย่างชุดกันฝุ่น 555+ คันอย่างแรงตอนเจียรตัดแต่ง เพราะน้ำยาตัวไหนสักตัวเป็นกรด พอโดนเหงื่อเข้าไป ได้เรื่อง ตอนเจียรไม่รู้สึกอะไรหรอก แต่พอเสร็จมันมาล่ะ คันยิกๆ  :D

แพงตรงผ้า และต้องใช้เครื่องขัดครับ ขัดมือบอกได้เลย งานไม่เรียบ แต่ถ้าชิ้นเล็กๆ ก็โอเคครับ ไม่มีปัญหา 

ขัดแบบนี้ใช้ DA ปรับรอบได้น่าจะอยู่ครับ

เยี่ยมครับ ไม่ทราบว่าราคาวัสดุทุกอย่างที่ลงทุนลงไป ประมาณเท่าไหร่ครับ อยากฝึกหัดทำมานานแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะไปซื้อพวกผ้าพวกน้ำยาพวกนี้ได้ที่ไหน ทั้งชุดพร้อมทำเลยราคาเท่าไหร่ครับ

เมื่อวานไปเดิน Homepro เลยดูมาให้ เครื่องขัด 1000-2000 เองคับ  ผมว่ายังไม่ต้องไปปั๊มลมหรอกคับ ไกลไป 

แบบนี้ก้อเหลือๆแล้ว ไม่กินผิวชิ้นงานด้วย เพราะไม่ได้หมุน แบบหมุนไม่ว่า Rota หรือ DA อันตรายคับ มือไม่แข็ง กินเนื้อยันผ้าเลย 

แบบนี้ขยับไปหน้า-หลัง-ข้าง เหมือนขัดมือ เปลี่ยนกระดาษง่าย ใช้กระดาษบ้านๆนี่เลย ถูกมาก 

สวดยอด อยากได้แผงประตูบ้างรถผมยังไม่มีเลย 55555555

สวดยอด อยากได้แผงประตูบ้างรถผมยังไม่มีเลย 55555555

อย่าเลยท่านพี่ ผมเห็นงานพี่เลยอยากจัด อยากลองทำครับ อิอิ  :)

เรื่องกระดาษทราย ผมลงน้อยไปหน่อย ถ้าน้าๆ คนไหนทำ พอลงรอบ 3 เรซิ่นเซตตัวเรียบร้อยลองใช้กระดาษทราย 80 320 600 1000 2000 ดูครับ ผมกระโดดข้ามไปหลายเบอร์ อาจจะทำให้ไม่เรียบก็เป็นได้

• 2 weeks later...
  • 2 months later...

ขัดก่อนครับ ถ้าฝาไม่ใช่สีดำขัดเสร็จก็พ่นสีรองพื้นสีดำสักหน่อย พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้

ลงรอบแรกจ้า

รถคันนี้เจอบ่อยแถวๆๆหมอชิต ต่อไปวิภาวดี วันก่อนขี่มอไซด์ผ่านเลยบีบแตรทักทาย ปี๊นๆๆ

รถคันนี้เจอบ่อยแถวๆๆหมอชิต ต่อไปวิภาวดี วันก่อนขี่มอไซด์ผ่านเลยบีบแตรทักทาย ปี๊นๆๆ

ครับพี่ คราวหน้าปาดหน้าแล้วแวะลงมาทักเลยพี่ บีบแตรบางทีไม่ได้ยิน อิอิ

:D :D :Dรบกวนขอความรู้นิดนึง พอดีได้ไฟเดย์ไลน์มาคู่นึง แนะนำวิธีต่อไฟหน่อย ต้องจั้มไฟจากตรงไหนได้บ้าง

:D :D :Dรบกวนขอความรู้นิดนึง พอดีได้ไฟเดย์ไลน์มาคู่นึง แนะนำวิธีต่อไฟหน่อย ต้องจั้มไฟจากตรงไหนได้บ้าง

ดูตามนี้ก็ได้ครับ เพื่อน สมช ทำไว้ 

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/4183-%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-day-light/

มาลุยกันเลย

เตรียมผิวงานกันก่อนครับ ขัดๆๆๆๆๆๆ งานไม่ใช่พื้นดำ หาสีรองพื้นสีดำด้วยน่ะครับผมyaOtz7.JPG

เตรียมผ้ากันครับผม ผมใช้ผ้าลาย 2 3K/240g ต่อ ตารางเมตร

ตัดตามขนาดชิ้นงานแล้วล๊อคผ้ากันหน่อย อันนี้ก็แล้วแต่ชอบ อยากใช้ตัวไหนก็ตามสบายครับ ^^

อุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้ ขัน แปรง (ซื้อยกร้านมาเลย ลืมแล้วชอบแข็ง 555+) ตาชั่ง อันนี้ขาดไม่ได้ ส่วนผสมผิดเนี้ยมีงาน อ้อผมใช้อีพอกซี่ครับเลยต้องตวง

จากนั้น ผสมเรซิ่นสักเล็กน้อยทาที่ผิวงาน รอให้ได้เวลา finger time (นิ้วกดไม่ติดมือ) แล้วค่อยวางผ้า พับเก็บขอบให้เรียบร้อย