Jump to content

มาหาเสียงครับ

Recommended Posts

เรื่องของเรื่องคือผมใช้ FD 2011 1.8 S/AT อยู่วิ่ง 5XXXX KM อายุ 2 ปี 8 เดือน ตัวรถเดิมๆหมดทุกอย่าง เครื่อง ช่วงล่าง ล้อ ฯลฯ ซึ่งหลังจากผ่านการใช้งานตามที่กล่าวไว้ มันก็เริ่มมีเสียงแปลกๆผุดขุดมาหลายที่เลยครับ เช่น

1. ขับออกตัวได้ประมาณเกียร์ 2(มั้ง) รอบ1500-2000ไม่เกิน มีเสียงดัง ครอดๆๆๆๆๆๆ สักพักก็เงียบ บริเวณด้านหน้ารถ(อันนี้สันนิษฐานเอาเองว่าเสียงอาจมาจากเกียร์ออโต้)

2. ขับ 20-40 กม.บนทางไม่เรียบ(คอนกรีต) เสียงดัง"กุกๆ"ตามจังหวะการสะเทือนของช่วงล่าง ดังมาจากด้านหลังรถ น่าจะเป็นลูกหมากกันโคลงหลัง(มั้ง)

3. ตกหลุมหรือขับทางลูกรังช้าๆหรือปล่อยรถไหลเอง เสียง"กึกๆ" มาจากทางด้านหน้าซ้ายของตัวรถ สัมผัสและรู้สึกได้ถึงพวงมาลัย อ่อ ถ้าเป็นช่วงเช้าละก็ หมุนพวงมาลัยซ้ายสุดแล้วโยกดูครับ ดังเหมือนอะไรจะหลุดประมาณน้้นครับ(อันนี้ผมก็ว่าน่าจะเป็นลูกหมากแร๊คพวงมาลัยหรือเปล่า ก็ไม่รู้)

อาการเหล่านี้ยังไม่รวมเสียงกิกๆกอกๆ รอบคันซึ่งได้ยินทุกวันจนชินแล้วครับ ท่านไดเคยมีอาการแบบผม และวิธีแก้ไข แชร์ให้ด้วยนะครับ

เข้าร้านช่วงล่าง ซักร้านคับ  :D จะได้ ข้อ 2-3 

ข้อ 1 น่าจะ ยางแท่นเครื่องคับ 

รถยังไม่ครบ 3 ปีเข้าศูนย์เช็คดูเบื้อต้นก่อนก็ได้ครับ  เผื่อบางรายการจะได้เครมฟรี

ข้อ 1 ผมเดาว่าเป็นลูกรอกออโต้มีปัญหาครับ

ข้อหนึ่ง น่าจะเป็นชุดลูกลอกอัตโนมัติครับ ผมเพิ่งโดนไป

อาการตอนเครื่องเย็นจะได้ยินเสียงชัดครับ เข้าเกียร์ ออกตัวเบาๆยิ่งเสียงชัดครับ :)

ตายๆ พลาดๆ  :D

ถ้าไม่พลาดระยะใช้งาน  ข้อ 1 เคลมได้สบายคับ ข้อ 2 -3 ลุ้นเอา แต่ผมก้อว่าได้นะ ถ้าใส่ล้อเดิมเข้าศูนย์  :D