Jump to content

แอร์ civic เราทำไมเหม็นง่ายจังครับ

Recommended Posts

ปกติก่อนเข้าบ้านประมาณ 3-5 นาที ผมจะปิด acc เปิดพัดลม แรงสุดตลอด

ก็ยังพอมีกลิ่นอับๆ ออกมา บ้างครับ

ล่าสุดลองอบโอโซน ก็ดีขึ้น เกือบหาย

แต่ใช้ๆ ไป 2-3 อาทิตย์ก็เอาอีกละ เหม็นมาอีกละ ทำยังไงให้หายขาดได้บ้างครับ

ผมไม่รู้ว่าทำไมเหม็นง่าย แต่ลองวิธีผมดู ไม่มีเหม็นอับ

ซื้อ Glade แบบ Spray กลิ่น air fresh อะไรซักอย่าง ถ้าจำไม่ผิด ข้างๆขวด จะเขียนว่า ฆ่าเชื้อ แบคทีเรีย หรือ เชื้อโรค ในอากาศ

ก่อนลงรถ ลองพ่นเข้าไปใต้เท้าฝั่งข้างคนขับ เปิดแอรืทิ้งไว้ 1 นาที แล้วดับเครื่อง

กลิ่นหายสนิท เพราะส่วนมากกลิ่นอับ มันมาจากแบคทีเรีย ครับ .....

ผมไม่รู้ว่าทำไมเหม็นง่าย แต่ลองวิธีผมดู ไม่มีเหม็นอับ

ซื้อ Glade แบบ Spray กลิ่น air fresh อะไรซักอย่าง ถ้าจำไม่ผิด ข้างๆขวด จะเขียนว่า ฆ่าเชื้อ แบคทีเรีย หรือ เชื้อโรค ในอากาศ

ก่อนลงรถ ลองพ่นเข้าไปใต้เท้าฝั่งข้างคนขับ เปิดแอรืทิ้งไว้ 1 นาที แล้วดับเครื่อง

กลิ่นหายสนิท เพราะส่วนมากกลิ่นอับ มันมาจากแบคทีเรีย ครับ .....

จะลองครับพี่ เหม็นบ้างเหมือนกัน

จะลองครับพี่ เหม็นบ้างเหมือนกัน

รถพี่ไม่เหม็น เพราะฉีดมาตั้งแต่ออกจากศูนย์ รถ Vios แฟนก็เหม็นเปรี้ยว ใช้วิธีนี้ 1 อาทิตย์ หอมฉุย อ่า

เคยใช้คันเก่าอยู่เหมือนกัน นานๆ ที เพราะ กลิ่นไม่ค่อยแฮปปี้ กับ กลัว มันจะเกาะเข้าไปเป็นคราบเหนียวๆ อ่ะครับ

พอดีคุ้นรูปมาให้เจอแล้วครับ ผมใช้สีฟ้า ซ้ายมือครับ ^^

ใช้เหมือนกันครับ แต่ผมฉีดก่อนเปิดแอร์ เปิดปุ้ป หอมปั้ป ฮ่า.... :P

แล้วแต่คันมั้งครับคันผมก็ใช้กรองศูนย์นะไม่เห็นเหม็นเลย 3ปีหล่ะที่ใช้มาเปลี่ยนตามกำหนด ปิดACจนเป็นลมร้อนก่อนดับเครื่องทุกครั้ง

ของผมถ้าปิด AC เปิดแต่ลม พอตอนเช้ามาอีกทีกลิ่นเหม็นตลอด

แต่พอเปลี่ยนเป็น ปิดก่อนถึงบ้าน คือปิดแอร์ และพัดลมไปเลย ตอนเช้ากลับปรกติ ไม่มีกลิ่น

ของผมมันมีกลิ่นใหม่ติดอะคับ ติดมาเป็นปีแล้ว ลองเอาใบชา + ถ่าน + สเปรย์ดับกลิ่นฉีด + ผ้าชุบน้ำยาเช็ดเบาะก็แล้ว มันก็ยังเหม็นอยู่ :mellow: ตอนออกรถใหม่ๆไม่ค่อยได้ขับ จอดเฉยๆ มันเลยติดคาอยู๋อย่างนั้นเลย มีอะไรแก้ได้อีกมั้ยอะคับ ?

พอดีคุ้นรูปมาให้เจอแล้วครับ ผมใช้สีฟ้า ซ้ายมือครับ ^^

ใช้แล้วไม่ทำมีผลข้างเคียงกับแอร์หรอครับ เช่นเหนียว ...

• 4 weeks later...

ผมว่า อาการแอร์เหม็นมันอยู่ที่ระบบแอร์ (ท่อลมแอร์,ตู้แอร์,โบว์เวอร์,กรองแอร์,???) ของเจ้า FD โดยตรงเลยละครับ (แต่ผมระบุไม่ได้ว่าจากส่วนไหน เพราะยังไม่เคยหาสาเหตุจริงจัง ขนาดฮอนด้ามันยังไม่คิดจะแก้เลย) เพราะผมใช้น้ำหอมปรับกลิ่นอันเดียวกับที่ใช้กับ FD ที่เหม็นเปรี้ยวม๊ากๆ เอาไปใช้กับ Vigo 4*4 4Dr น้องชายเจ้า FD และเอาไปใช้กับ Dmax ของน้องเมีย ก็ไม่เห็นจะมีกลิ่นอะไรเลย ปกติดี แถมยังหอมดีด้วย(หอมตั้งแต่เปิดแอร์เลย) แสดงว่าน้ำหอมไม่ใช่ปัญหา (เพราะเจ้าอื่นไม่เป็น)

ปล. เปลี่ยนกรองแอร์ไป 2-3 ตัวแล้วก็ยังไม่หาย ล้างตู้น่าจะไม่ใช่คำตอบเพราะรถผมรู้สึกเหม็นเปรี้ยวตั้งแต่รถยังใหม่ๆ อยู่เลย

FD ผมกลับไม่เจอนะ

1. ปิด A/C รอจนลมแห้ง แล้วค่อยดับเครื่อง

2. ใช้กรองแอร์ของ HEPA เปลี่ยนทุก 20,000 กม.

3. ดูดฝุ่นทุกสัปดาห์ (รถผม เบาะผ้าด้วย)

ในขณะที่ CR-V ก็ทำเหมือนกันเป๊ะ แต่จอดนาน ไม่ได้ใช้หน่อย พอมาเปิดแอร์ ดันมีกลิ่นแฮะ (แต่ FD ไม่เป็น)

ของผมก็เป็น สัก 5-10 วินาทีก็หาย ครับ

ปกติมันก็เหม็นตอนเปิดแอร์แรกๆ ช่วง 20-30 วินาทีแรกหมดอะครับ ถ้าเหม็นตลอดผมขายรถทิ้งไปแล้ว ไม่นั่งดมมาเป็นปีๆ หรอกครับ

วิธีที่ผมเคยลอง

1.ผมลองทั้งเปิดพัดลมอย่างเดียว แล้วค่อยเปิดแอร์ตามมา หรือก่อนจะดับเครื่อง ปิดแอร์แต่เปิดพัดลมเป่าแรงๆ สักพักก่อนดับเครื่อง ช่วยได้นิดหน่อย แต่ไม่หายขาด

2.เปลี่ยนกรองแอร์มา 2-3 เจ้าละที่ขายในบอร์ดอะครับ เหลือแต่ทำ DIY เอง คือซื้อกรองแอร์บ้าน 3M แบบแพ็คมาทำกรองแอร์ เพราะรู้สึกว่าที่ตัวกรอง 3M มันจะเป็นไฟฟ้าสถิต จับฝุ่นดีและกำจัดแบคเทียเรียด้วย

ใครมีวิธีนอกจากนี้ แนะนำด้วยครับ