Jump to content

เติมแก๊สเต็มถังวิ่งได้ 400 โล ปกติไหมคับ

Recommended Posts

เครื่อง 1.8 

ล้อแม็ก 17 ยาง 215/45/17 

ผมใช้ถัง แคปซูล 58 ลิตร ใช้หัวฉีด AC Stage 300 Premium

ผมเติมแก๊สเต็มถังได้ประมาณ 580 - 600 บาท ราคาแก๊ส 12.90 บาท

เมื่อก่อนในเมืองวิ่งได้ 430 - 440 โล โดยประมาณ ตกประมาณโลล่ะ 1.40 บาท

แต่ปัจจุบันล่าสุดเติมเต็มถัง 580 บาท ราคาแก๊ส 12.69 บาท 

วิ่งได้ 400 โล พอดีเสียงเตือนดังว่าแก๊สหมด สรุปตกโลล่ะ 1.45 บาท

ล่าสุด อยากรู้เติม 200 บาท วิ่งได้ 130 โล ตกโลล่ะ 1.53 ซึ่งผมว่ามันผิดปกติ

เคยคำนวนดู ถ้าเติม 100 บาท ผมเคยวิ่งได้ 70 - 75 โล แต่ปัจจุบันได้แค่ 65 โล

ถ้าวิ่งต่างจังหวัด เต็มถัง 600 บาทวิ่งได้ประมาณ 500 - 550 โล

สันนิฐานว่า ไม่ปั้มแก๊สไม่ดี ก็รถติดมากทำให้เปลืองแก๊ส

อยากรู้ว่ารถผมปกติไหมคับ ถ้ากินแก๊สมากไปจะได้ให้ร้านจูนให้ใหม่ครับ

ปกติ ครับ วิ่ง ใน กทม ไปกลับที่ทำงาน เจอรถติดทุกวัน ถัหนึ่ง ผมก็ได้ไม่ค่อยจะถึง 400 เลย

ถ้าต่าง จังหวัด อัดบ้าง เรื่อยๆ บ้าง  ก็ร่วม 600 โล  แต่ถ้าไปเรื่อยๆ ไม่อัด ได้ 600 กว่า

ใช้ถัง แคปซูล 58 ลิตร หัวฉีด AC  200-4 หม้อต้ม TOMA 380 HP

• 5 months later...

พี่มีร้านแนะนำจูนแก๊สบ้างไหมครับ ติดรุ่นเดวกับพี่เรยครับแต่ของผมเติม 500 วิ่งได้แค่ 230-270 ไม่เกินนี้แน่นอนครับ อยากรู้จังว่าเกิดจากอะไรครับ วิ่งในเมืองครับแต่เส้นปกติ รถไม่ติดครับ ใครมีร้านแนะนำหรือพอจะทราบสาเหตุ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ถ้ามีร้านแนะนำบอกได้ครับใน กทม ไปได้หมดครับ ใกล้ไกลไม่เกี่ยงครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.รบกวนด้วยครับ

พี่มีร้านแนะนำจูนแก๊สบ้างไหมครับ ติดรุ่นเดวกับพี่เรยครับแต่ของผมเติม 500 วิ่งได้แค่ 230-270 ไม่เกินนี้แน่นอนครับ อยากรู้จังว่าเกิดจากอะไรครับ วิ่งในเมืองครับแต่เส้นปกติ รถไม่ติดครับ ใครมีร้านแนะนำหรือพอจะทราบสาเหตุ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ถ้ามีร้านแนะนำบอกได้ครับใน กทม ไปได้หมดครับ ใกล้ไกลไม่เกี่ยงครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.รบกวนด้วยครับ

ผมเติม 600 วิ่งได้แค่ 320 โลทุกครั้งเลย ไม่เกินนีเลย ถ้าหาร้านทำได้บอกด้วย รึหาสาเหตุได้แจ้งด้วยครับ แต่ผมเดาอาจจะเป็นที่หัวเทียนก็ได้นะ

• 2 months later...

ผมเติม 600 วิ่งได้แค่ 320 โลทุกครั้งเลย ไม่เกินนีเลย ถ้าหาร้านทำได้บอกด้วย รึหาสาเหตุได้แจ้งด้วยครับ แต่ผมเดาอาจจะเป็นที่หัวเทียนก็ได้นะ

เหมือนกันเลยครับ มีใครแนะนำร้านจูนดีๆไหมครับ

• 1 month later...

ผมใช้บริการ แก๊สบอยครับ... อินทรามะระ 39 ครับ เค้าจูนแก๊สบนเครื่อง Dyno อะครับ ของผมวิ่งไปกลับ กรุงเทพ - เชียงใหม่ รวมเที่ยวสงกรานต์ รถติดรอบคูเมือง ขึ้นดอยคำ ดอยสุเทพ เที่ยวศูนย์อนุรักษ์ช้าง ลำปาง รวมทริปนี้ 5 วัน 4 คืน หมดค่าแก๊ส 1,960 เองครับ 

ผมเติมเต็มถัง ก่อนออกเดินทาง (ไม่ได้นำไปคิดรวมราคาเติมครั้งแรกนะครับ) กลับมาถึง กทม. เติมคืนให้เต็มถังเหมือนตอนก่อนออกจาก กทม. 
นำค่าแก๊สที่เติมเพิ่มทุกครั้งมารวม ค่าเสียหายไป 1,960 บาท รวมระยะทางที่ได้ใช้ไป 1,775 กิโล ครับ เฉลี่ยกิโลละ 1.2 บาทครับ ราคาแก๊ส 14.79 (ลำปาง ขาไป) , 15.66 (อ.สบปราบ ลำปาง วิ่งลงมาเที่ยวบ้านเพื่อน) , 15.66 (ตากขากลับกทม.) , 14.33 (กทม.) เติมทั้งหมด 4 ครั้งครับ ถัง 58 ลิตร

รถผม Civic FD 1.8 ครับ

• 2 weeks later...

จูนแล้ววิ่งได้กิโลเยอะ ก็ใช่ว่าจะดีนะครับ

รถรุ่นน้องผม จูนบางไป วิ่งรอบสูงๆ นานๆ

มีผลทำให้เครื่องยนต์พังไปเลยครับ

ลองเข้าไปอ่านดูได้ในเพจครับ

https://www.facebook.com/knimaru/posts/283770858461906

ป.ล. ทาง K-Nimaru Racing ไม่ได้รับจูนแก็ส เป็นการแบ่งปันความรู้ครับ

• 2 weeks later...

ของผมวิ่ง กทม เติมเต็มถังแคปซูล 64 ลิตร ได้ 430 กิโลเต็มที่ครับ ถ้าวิ่ง ตจว นี่ไปจนถึงเชียงใหม่เลย

• 4 weeks later...

สอบถามเพื่อน ๆ หน่อยตอนนี้ แก๊สลิตรละ 14.49 บาท ของผมตอนนี้วิงในกรุงเทพตกกิโลละ 2 บาท กินไปไหมครับ ของเพื่อน ๆ เป็นยังไงกันบ้าง

ผมถังแคปซูล 64 ลิตร อัดเต็มถังจนตัดได้อยู่ร่วม 58 ลิตร จ่ายประมาณ 7ร้อยปลายๆ

(ลิตรละ13.59) วิ่งจนไฟเม็ดสุดท้ายเตือน ได้ประมาณ500ต้นๆ กิโล (ตกเฉลี่ยกิโลละ 1.50) น่ะคับ

ผมถังแคปซูล 64 ลิตร อัดเต็มถังจนตัดได้อยู่ร่วม 58 ลิตร จ่ายประมาณ 7ร้อยปลายๆ

(ลิตรละ13.59) วิ่งจนไฟเม็ดสุดท้ายเตือน ได้ประมาณ500ต้นๆ กิโล (ตกเฉลี่ยกิโลละ 1.50) น่ะคับ

วิ่งในกรุงเทพหรือต่างจังหวัดครับ  ถ้าในกรุงเทพผมคงต้องไปจูนใหม่แล้ว รู้สึกกินเยอะไป

วิ่งทางไกลประหยัดกว่า ผมเคยมีแก้สในถัง 500 บาท (ราคาสายเอเชียอ่างทอง) วิ่งทางไกลได้ 400 ก.ม.กว่า ๆ  (ส่วนที่เกินคิดเป็นช่วงที่สลับน้ำมัน) 

วิ่งในกรุงเทพหรือต่างจังหวัดครับ  ถ้าในกรุงเทพผมคงต้องไปจูนใหม่แล้ว รู้สึกกินเยอะไป

ตัวเลขนี้วิ่งในกรุงเทพคับ

ถ้าเป็นตจว ได้ทางร่วม600โลเลย จากกรุงเทพเกือบเข้าเชียงใหม่เลย/ถัง