Jump to content

water temp

Recommended Posts

water temp ขึ้นไปที่ 100 องศา เวลารถติดๆไม่มีลมประทะด้านหน้ารถ

ถือว่าปกติมั้ยครับ พอดีวันนี้รถติดในลานจอดรถห้าง water temp มันก็ร้องเตือน

ว่าความร้อนขึ้นไป 100 นึงเเล้ว เเต่เวลาวิ่งจะอยู่ 85ถึง90กว่าๆครับ

เปิดแอร์ หรือ ปิดแอร์ครับ

ของผมถ้าเปิดแอร์แม้รถติดมากๆก็ไม่เกินครับ

แต่ตอนใกล้จะจอดผมชอบกด A/C Off เพื่อไล่อากาศ หรือปิดแอร์แล้วดาวน์เครื่อง  

อุณหภูมิจะเกิน 100 องศาครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

:D  :D  :D  :D

ถูกตามเอ๊ะแหละคับ ของผมก้อตามนี้

ปกติพัดลมหม้อน้ำจะทำงานที่อุณหภูมิ 100 คับ แต่ถ้าเปิดแอร์ก้อจะมีตัวนึงช่วยอยู่ตลอด

ระบบไหลเวียนถ่ายความร้อนของ FD ถ่ายเทออกได้ดีคับ พัดลมตัวเดียวก้อความร้อนไม่เกินแล้ว

ถ้าของ จขกท เปิดแอร์ แต่อุณหภูมิน้ำเกิน 100 แสดงว่าพัดลมแอร์ ไปแล้วคับ

ไม่ตายสนิทก้อหนืดๆแล้วคับ ทำรอบไม่ได้ปกติ เปลี่ยนมอเตอร์ได้เลยคับ

ถูกตามเอ๊ะแหละคับ ของผมก้อตามนี้

ปกติพัดลมหม้อน้ำจะทำงานที่อุณหภูมิ 100 คับ แต่ถ้าเปิดแอร์ก้อจะมีตัวนึงช่วยอยู่ตลอด

ระบบไหลเวียนถ่ายความร้อนของ FD ถ่ายเทออกได้ดีคับ พัดลมตัวเดียวก้อความร้อนไม่เกินแล้ว

ถ้าของ จขกท เปิดแอร์ แต่อุณหภูมิน้ำเกิน 100 แสดงว่าพัดลมแอร์ ไปแล้วคับ

ไม่ตายสนิทก้อหนืดๆแล้วคับ ทำรอบไม่ได้ปกติ เปลี่ยนมอเตอร์ได้เลยคับ

เปิดเเอร์อยู่คับ ขึ้นไป100 เลยคับ เดี๋ยวคงต้องเช็คพัดลมเเอร์คับ ขอบคุณมากคับ

รถผมก็ขึ้นไม่ถึง 100 ฮะ_ขนาดผมซัดวันละหลายรอบ@6,500rpm,Temp ยังขึ้นแค่ 95 เองครับ!!!

***ส่วนเรื่องปิด A/C ตอนระหว่าง Warm Down ผมเคยเจอปัญหาน้ำในหม้อน้ำลดต่ำกว่าระดับคอท่อทางเข้า แต่น้ำในกระปุกพักน้ำสำรองเยอะกว่าระดับปกติ

ตอนแรกก็งงๆ หาสาเหตุ,เทสต์รั่วซึม สรุปปกติทุกอย่างไม่มีรั่วซึม

สุดท้ายตอน Warm Down ผมจะเปิด A/C ไว้ด้วยจนกระทั่ง Warm Down เสร็จถึงจะปิดและดับเครื่อง ผลสรุปน้ำในหม้อกลับมาอยู่ในระดับปกติครับ***

~ ผิดถูกอย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยครับ ~

งั้นผมขอความรู้อีกเรื่องนะครับ ผมขอค่าปกติของพวกเกจต่างๆอ่ะคับ watertemp,oil temp,oil press ขอบคุนครับ