Jump to content

ล้อติดซุ้ม ช่วยแนะนำ โช๊คอัพ สปริงหน่อยครับ

Recommended Posts

ผมใส่ล้อ CE28 17" กว้าง 8.5 Off 30 หน้า-หลัง โช๊คอัพเดิม เปลี่ยนเป็นสปริงเขียวเก่าพี่ทศ หน้า -หลัง ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ จะมีเสียงฟึดก็ตอนจั๊มเนิน จั๊มคอสะพาน อยากจะรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำ โช๊คอัพที่แก้ปัญหานี้ได้ โดยไม่ต้องปรับมุมล้อ ฟิลลิ่งหนึบๆยิ่งดี ขอบคุณครับ

ผมใส่ล้อ CE28 17" กว้าง 8.5 Off 30 หน้า-หลัง โช๊คอัพเดิม เปลี่ยนเป็นสปริงเขียวเก่าพี่ทศ หน้า -หลัง ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ จะมีเสียงฟึดก็ตอนจั๊มเนิน จั๊มคอสะพาน อยากจะรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำ โช๊คอัพที่แก้ปัญหานี้ได้ โดยไม่ต้องปรับมุมล้อ ฟิลลิ่งหนึบๆยิ่งดี ขอบคุณครับ

อัดน้ำมันโช้คทั้ง 4 ต้นสิครับ_อาการแฟร่ดๆหายแน่นอน!!!

*** รถผมใส่ CE28_18x9.0&ยาง 225x40R18 ทั้งสี่ล้อ/โช้คเดิมอัดน้ำมัน+สปริง Tein S-Tech ทำสเตปนี้จบครับ ***

อัดน้ำมันโช้คทั้ง 4 ต้นสิครับ_อาการแฟร่ดๆหายแน่นอน!!!

*** รถผมใส่ CE28_18x9.0&ยาง 225x40R18 ทั้งสี่ล้อ/โช้คเดิมอัดน้ำมัน+สปริง Tein S-Tech ทำสเตปนี้จบครับ ***

เปลี่ยนเป็นโช๊คสตรัทครับ ไม่ติดแน่นอน ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

H-drive ,  Tein  , Buddy club , GAB

ไทอาร์ไหม ไม่ติดแน่นอน หนึบด้วย ราคาไม่แพงคับ

ขอบคุณครับ

ผมใส่ 18*9 +35 ทั้ง 4ล้อ +โหลดด้วยสปริงแดงพี่ทศ ด้านหลังผ่านสบายๆ ด้านหน้าจั้มติด แก้ด้วยการ ดันพลาสติดซุ้มหน้าขึ้นไปเหน็บไว้ด้านบนครับ แค่นี้ก้ไม่ติดแล้ว โช้คเดิมๆ ไม่ได้อัดน้ำมันไรทั้งนั้น ลองดูครับ

เก็บพาสติกซุ้มล้อหรือยังครับ ลองเก็บดูก่อนถ้ายังติดอยู่ค่อยดูกันอีกทีครับ ส่วนที่ว่าจะเปลี่ยนมาเป็นสตรัท บางทีก็ไม่ใช่ทางออกที่ดีเท่าไหร่นะครับ ทั้งนี้ก็ต้องถามตัวเองก่อนว่าใช้รถประมาณไหนด้วยครับ เช่นขับแบบชิวๆ ซิ่งๆ เอามันไว้ก่อน หรือว่าขับใช้งานในชีวิตประจำวันปกติ มีคนในครอบครัวนั่งด้วย เช่นขับไปทำงาน ขับไปไหนมาไหนวันละหลายๆกิโล แน่นอนว่าสตรัทปรับเซตให้แข็งได้ลดอาการติดซุ้มไปได้เยอะก็จริง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความแข็งกระด้างเอาเรื่องอยู่นะครับ ส่วนถ้าจะปรับไว้ระดับกลางๆ เอาแบบขับไม่กระด้างมาก ปัญหาติดซุ้มก้ไม่ต่างกับที่ จขกท.ใส่อยู่ตอนนี้เท่าไหร่หรอกครับ ถ้าจะเลี่ยงปัญหาพวกนี้ การเลือกใช้ออฟเซ็ต และขนาดความกว้างของล้อ ขนาดแก้มยางที่เหมาะสม อันนี้น่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ดีสุดครับ ลองดูครับ  :D