Jump to content

ใครมีวิธีไม่ให้หนูเข้าในห้องเครื่องบ้าง

Recommended Posts

ขอเพิ่มอีก 1 วิธีครับ

คือการแก้เผ็ดมันด้วยการเผาพริงเผาเกลือเลยครับ

เอาพริกป่น โรยบริเวณที่หนูเดิน หรือที่เห็นรอยเท้ามัน หนูจะชอบเลียเท้า แซปแน่ ๆ 

เพียงคืนแรก หนูจะหายไปในทันดี

ขอเสีย ระวังพริกเข้าส่วนประกอบต่าง ๆ ของเครื่องครับ 

ขอคุณครับสำหรับเกร็ดความรู้ดีๆๆแบบนี้  ปัญหาจากหนูตัวเล็กที่สร้างความเสียหายที่ใหญ่ได้ ลองใครได้เจอกับตัวเองแล้วจะรู้ว่าเป็นยังไงครับ

ขอเพิ่มอีกวิธี ครับ เอาพริก(ดีปรี)แห้งกับพริกไทยดำ ตำพอแตกๆเม็ด แล้วใส่ห่อผ้าแล้วก็ผูกทำเป็นมัด ครับ ทำหลายมัดก็ดีครับจะใส่ได้หลายจุด แล้วเอาไปใส่ในห้องเครื่องตามจุดไหนก็ได้ครับ  หรือจะเอาไปวางไว้ในวงล้อด้านในก็ได้ครับ ลองทำกันดูครับผม :D :D :D

ผมมีปัญหากับหนูมากๆคับ

ลองล้างห้องเครื่องด้วยน้ำยาของ Sonax ให้เหม็นๆก็ไม่อยู่ เอายาที่เป็นเม็ดๆก็ไม่อยู่ ตอนนี้ผมว่าจะลองลูกเหม็นใส่ขวดเจาะรู ตามที่พี่ ทวีชัย เคยแนะนำดูคับ

แค่จอดตอนเย็นเช้ามาๆดูฝาเครื่องเป็นรอยเท้าเดินแล้วคับ (เปิดฝาเครื่องไว้)

เอาง่าย ๆ เลยคับ บ้านผมเมื่อก่อนมีปัญหาเรื่องนี้เลย ไปเจอทีเด๋ดมาคับ เปิดฝากระโปรงตั้งไว้เลย แล้วเปิดไฟในโรงรถทิ้งไว้ ไม่มีมาเลยซักตัวคับ จบแบบ happy ending 

ผมมีปัญหากับหนูมากๆคับ

ลองล้างห้องเครื่องด้วยน้ำยาของ Sonax ให้เหม็นๆก็ไม่อยู่ เอายาที่เป็นเม็ดๆก็ไม่อยู่ ตอนนี้ผมว่าจะลองลูกเหม็นใส่ขวดเจาะรู ตามที่พี่ ทวีชัย เคยแนะนำดูคับ

แค่จอดตอนเย็นเช้ามาๆดูฝาเครื่องเป็นรอยเท้าเดินแล้วคับ (เปิดฝาเครื่องไว้)

สงสัยจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร ;) ;) ;) แต่ของผมไม่มีรอยอีกเลยครับเพราะผมจอดไว้เอาผ็าคลุมรถคลุมไว้ครับ แต่เด๊๋ยวผมว่าจะลองพริกป่นกับพริกไทยดูเหมือนกัน ว่าจะได้ผลดีไหมครับผม :) :) :)

เมื่อก่อนเคยซื้อไม้ไล่หนู ขายตามข้างทาง มัดเล็กๆ ยายคนขายบอก ภูมิปัญญาชาวบ้าน โอ้ววว ดีๆๆ หนับหนุนๆ จัดมา 6 มัด สองร้อยบาท วางทั่วเลย 

ไม่กี่วันหายเกลี้ยง.....แม่มมม คาบไม้ไปแทะแDกหมด 

ยายนะยาย ไม่น่าทำกันลง  :(