Jump to content

รบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ

Recommended Posts

ก่อนอื่นผมต้องแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อตาม เป็นคน จ.แพร่นะครับ เพิ่งสมัครสมาชิควันแรก ยังไงก้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ผมอยากจะสอบถามว่า

1. ผมดู FD mcมือ 2 อยู่ครับ เน้นวิ่งต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ครับ ควรจะเลือก 2.0 หรือ 1.8 ดีครับ(ไม่ติดแก๊สนะครับ)

2. หลังจากซื้อมาแล้ว ต้องเช็คอะไรบ้างครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

3. เรื่องปัญหาเครื่องต๊อก จะส่งผลต่อเครื่องในระยะยาวไหมครับ นอกจากเสียงรำคาญ

4. ผมลองศึกษาดู เห็นเต๊นท์รถ กรอไมล์เยอะมากครับ อยากทราบว่าจะมีวิธีตรวจสอบก่อนซื้อยังไงครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

ไม่ถึงกับเป็นผู้รู้นะครับ แต่บางเรื่องพอมีประสบการณ์มาบ้าง

1. ผมดู FD mcมือ 2 อยู่ครับ เน้นวิ่งต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ครับ ควรจะเลือก 2.0 หรือ 1.8 ดีครับ(ไม่ติดแก๊สนะครับ)

1. ถ้าหาได้พยายามหา รุ่น 2.0 เลยครับ ราคามือสอง ไม่ต่างกับ 1.8 มากเหมือน ตอนป้ายแดง

2.0 ออฟชั่นเยอะกว่า แรงกว่า ช่วงล่างน่าจะดีกว่า และไม่ต้องกลัวเครื่องต๊อกๆ ครับ ราคามือสอง 2.0 ต่างกับ 1.8 ไม่กี่หมื่น

2. หลังจากซื้อมาแล้ว ต้องเช็คอะไรบ้างครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

2. หลังจากได้รถมาแล้ว เบื้องต้น ควรเปลี่ยนถ่ายของเหลว เพราะไม่แน่ใจว่า ของเหลวเดิมใช้มานานเท่าไร ค่าใช้จ่ายไม่ได้แพงมากอะไร  ที่ควรเปลี่ยน เพราะจะได้มาเริ่มต้นใหม่ที่เรา ที่ควรเปลี่ยนเลย คือ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์  และส่วนของเหลวอื่นๆ บางอย่าง เบื้องต้น เราสามารถก็ตรวจเช็คดูตามสภาพด้วยตาก่อนก็ได้  ถ้าสีเข้มมากๆ ก็ค่อยๆ ทยอยเปลี่ยน เช่น น้ำหม้อน้ำ น้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันเบรค ( ควรหลีกเลี่ยงการใช้ น้ำมันนั่นๆคนละยี่ห้อ)  เปลี่ยนนี่หมายความว่า ถ่ายออกเหมดเปลี่ยนใหม่นะ ไม่ใช่มันพร่องแล้วเติม เพราะเราไม่แน่ใจว่า เดิมเค้าใช้น้ำมันตัวนั้นยี่ห้ออะไร  ถ้าไปเติมคนละยี่ห้อปนกัน อาจจะทำให้ซีลรั่วได้

3. เรื่องปัญหาเครื่องต๊อก จะส่งผลต่อเครื่องในระยะยาวไหมครับ นอกจากเสียงรำคาญ

3. เครื่องต๊อกๆ จะมีอาการหลายรุปแบบ จากการที่ได้เคยจัด ตั้งต๊อก ต๊อก คลับ  รวบรวมเพื่อนสมาชิกต๊อกๆ เกือบสามร้อยคัน รวบรวมข้อมูลไว้ สรุปได้ดังนี้

- ต๊อกๆ แต่เสียง จะมีอาการดังให้เราน่ารำคาญ การใช้งานปกติ แต่คนขับจะเกิดวิตกจริต เซ็งฝุดๆ  การแก้ไขซ่อมแซม อันนี้ มีบางคนก็ไม่อยากไปยุ่งอะไร

กับเครื่องก็ใช้ไป  บางคนทนไม่ได้ก็ผ่าก้เปลี่ยนเครื่องกันไป

- ต๊อกๆ มีเสียงดัง มีอาการกินน้ำมันเครื่อง การใช้งานวิ่ง อัตราเร่งยังปกติ  ต้องเปลี่ยนเครื่อง หรือผ่าเครื่อง 

- ต๊อกๆ มีเสียงดัง เร่งไม่ออก รู้สึกเครื่องอืดมาก รู้ต้องกดคันเร่งเร่งมากกว่าปกติ ทำให้กินน้ำมันเยอะ ต้องเปลี่ยนเครื่อง หรือผ่าเครื่อง

ปล. สำหรับผม ต๊อกๆ ตอนวิ่งมาได้ 6,500 โล อืดเร่งไม่ออก กินน้ำมัน เคลมเปลี่ยนเครื่อง

4. ผมลองศึกษาดู เห็นเต๊นท์รถ กรอไมล์เยอะมากครับ อยากทราบว่าจะมีวิธีตรวจสอบก่อนซื้อยังไงครับ

4. การกรอไมล์ เป็นเรื่องปกติของเต๊นท์รถ ไมล์ดิจิตอล ก็กรอได้สบาย  แต่ค่ากรอ จะแพงกว่าไมล์ ธรรมดา แค่นั้น 

การตรวจสอบเบื้องต้นเราควรจะดูคู่มือประจำรถ (ถ้ามีให้ดู)ที่รถเข้าใช้บริการ 0 ปกติ ช่วงแรกๆ รถจะเข้า 0 เราดูแล้ว มาวิเคราะห์ ความสัมพันธ์ ระยะการใช้งาน                

อดีตกับไมล์ปัจจุบัน  ถ้าเต๊นท์ แจ้งว่าหายหรือไม่มี ก้ตั้งเป้นข้อสังเกตไว้ว่า ผิดปกติ ที่นี้ เราก้มาดูสภาพรถทั่วไป ภายใน เราก้มาดู เช่น พวงมาลัย หัวเกียร์ ลายหนังมันสึก 

จนเลื่อนหายไปมากไหม ถ้ารถใช้งานไม่เยอะ จริง มันก้ไม่น่าจะสึกมาก ดูสภาพภายในรวมๆ ดุว่า เรียบร้อยหรือโทรมแค่ไหน ดูปีรถ ดูระยะการใช้งาน ควรจะมีความสัมพันธ์ 

กัน และสัมพันธ์กับราคาที่ตั้งขายด้วย  เวลาซื้อรถเต๊นท์ อยากต่อเท่าไรต่อเลย ไม่ต้องไปเกรงใจอยากได้ราคาไหนก้ลองต่ิอไป  ต่อในราคาที่เป็นไปได้นะ                     

( เต๊นท์ เวลาตราคารถเข้า มันก้ไม่เกรงใจเหมือนกัน)  เวลาซื้อรถมือสอง นอกจากไมล์ แล้ว ต้องดูทั้งคัน ทั้งภายในภายนอก มุด ก้ม แกะ เปิด ดูให้ละเอียด  ดูความสม่ำ

เสมอของผิวรถ ของสีรถ ดูร่องรอยการเฉียวชน กว่าผ่านมาหนักไหม มันคงมีบ้างแต่อย่าหนัก  ดูช่วงล่าง และควรลองขับจับอาการรถด้วย ว่า ปกติไหม 

ก้มดูใต้ท้อง ให้ละเอียดเลย แถวคานหน้า ใต้เครื่องว่ามีโดนมาไหม หรือไปเกยฟุตบาตมาไหม แล้วดูแถวตะเข็บตรงประตูหลังตรงที่มันมีขอบยางรองอยู่แกะเลยไม่ต้องเกรงใจ เพราะช่างเคยบอกว่าชิ้นบอดี้ตรงล้อหลังชิ้นนั้นมันเปลี่ยนได้เลยต้องดูรอยอากค์เดิมให้ดีน่ะครับ แล้วก็ดูช่องห่างระหว่างแก้มหน้า กับประตูทั้งสองฝั่งเท่ากันไหม เผื่อไปชนมา ดูทุกช่องห่างที่เป็นช่องต่อกันระหว่างประตูหน้ากับประตูหลังด้วยน่ะ  ถ้าให้ดูให้เนียนๆๆน่ะ อยากให้ไปจอดตรงกลางแดดเลย ให้ชัดเลย ความต่างของสีเดิมกับสีซ่อมจะต่างกัน ดูทุกมุมดูเฉียงๆ แล้วจะเห็นชัด เคยโดนมา เลยมีความรู้นิดหน่อย

ก้มดูใต้ท้อง ให้ละเอียดเลย แถวคานหน้า ใต้เครื่องว่ามีโดนมาไหม หรือไปเกยฟุตบาตมาไหม แล้วดูแถวตะเข็บตรงประตูหลังตรงที่มันมีขอบยางรองอยู่แกะเลยไม่ต้องเกรงใจ เพราะช่างเคยบอกว่าชิ้นบอดี้ตรงล้อหลังชิ้นนั้นมันเปลี่ยนได้เลยต้องดูรอยอากค์เดิมให้ดีน่ะครับ แล้วก็ดูช่องห่างระหว่างแก้มหน้า กับประตูทั้งสองฝั่งเท่ากันไหม เผื่อไปชนมา ดูทุกช่องห่างที่เป็นช่องต่อกันระหว่างประตูหน้ากับประตูหลังด้วยน่ะ  ถ้าให้ดูให้เนียนๆๆน่ะ อยากให้ไปจอดตรงกลางแดดเลย ให้ชัดเลย ความต่างของสีเดิมกับสีซ่อมจะต่างกัน ดูทุกมุมดูเฉียงๆ แล้วจะเห็นชัด เคยโดนมา เลยมีความรู้นิดหน่อย

ชัดเจน

มี civic fd 2.0 ปี 2011 วิ่ง 52,xxx km เช็คศูนย์ตลอด ไม่เคยชน แต่ง type r แท้ทั้งคันครับ แค่พาร์ทภายนอกรอบคันก็แสนต้นๆแล้ว สนใจติดต่อมาเลยครับ