Jump to content

ท่อน้ำมันพาวเวอตัวที่ไหลกลับมันขยับได้คับ

Recommended Posts

คือพอดีผมมือจับๆสายกราวอยุ่ แล้วไปโดนมันแล้วมันขยับได้อะคับ ดูจากวีดีโอได้เลยคับ

ผมลองขันให้แน่นขึ้นก้เหมือนเดิม หลวมๆ มันปกติรึเปล่าคับผม

ขอบคุณคับ ^^

ตอนนี้ลองเอารถไปขับมันมีซึมๆด้วยครับ อย่างงี้ผมควรขันเข้าไปให้แน่นๆเลยไหมคับ

คือเมื่อประมาณ 4-5 เดือนที่แล้ว ผมเอาไปเปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์มากับร้าน Cockpit อะครับ แล้วสงสัยว่าช่างคงจะไม่ได้ขันน็อตตรงนี้มาเพราะหลวมมากๆ แล้วก่อนหน้านี้น้ำมันมันก็ค่อยๆลดลงมาทีละนิดๆ แบบว่าเดือนละ 1มม. เลยคิดว่ามันคงระเหิยไม่น่าจะรั่ว จนมาเจอวันนี้ แล้วตอนที่ผมลงโพสแรงเสร็จผมเลยลองขันเข้าไปจนตึงมือแต่ไม่ได้แน่นมาก มันก็ซึมจิงๆ ขับไป 20 กิโลเมตร ลองลงมามือปาดๆดูมีน้ำมันติดมือมาเลยครับ แต่น้อยมาก เหมือนหยด2หยด ตอนนั้นเลยขันแค่พอตึงๆอีก วิ่งกลับมาบ้านปาดอีกก็ยังมีน้ำมันติดมือมาอีก ส่วนว่ายางแข็งไหม มันไม่แข็งเลยครับ ยังกดแล้วยุบๆได้นิดหน่อย ไม่ได้แข็งกรอบอะครับ หลังจากกลับบ้านมา ลองขันให้แน่นจนแบบว่าแน่นจบไขขวงขนาดกลางๆบิดไม่ไปแล้วคับ ถ้าไขตรงนี้แน่นมากๆคงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ เพราะผมเห็นท่อด้านล่างมันเป็นพลาสติก กลัวมันจะแตกครับ 

พี่ช่วยดูจากรูปให้หน่อยครับ ว่ามันใส่เข้าไปสุดไหมครับ เพราะผมลองไขน็อตออกมาจนหมดเกรียวแล้วก็กดให้ท่อพลาสติกตัวเล็กเข้าไปอีกไม่ได้แล้วครับ 

รบกวนด้วยครับผม เซงเลย กำลังจะไปวิ่งทางไกลด้วย กลัวมันจะอันตราย

ผมคิดว่าลองคลายตัวล้อค แล้วดันปลายสายให้มาที่มีจุดขาวๆอะคับ แล้วล้อคตัวล้อคคร่อม ตัวท่อที่เป็นปล้องๆคับน่าจะอยู่

ผมคิดว่าลองคลายตัวล้อค แล้วดันปลายสายให้มาที่มีจุดขาวๆอะคับ แล้วล้อคตัวล้อคคร่อม ตัวท่อที่เป็นปล้องๆคับน่าจะอยู่

ลองดันแล้วไม่เข้าแล้วครับ คลายออกจนสุดเลยครับ 

น่าจะหลวมไปน่ะแหละคับ ดันๆไขๆไปเถอะ มันไม่ใช่พลาสติกคับ นั่นสีกันสนิม

ผมไปอู่เฮียก่ำมาแล้วเค้าบอกว่าท่อมันหมดอายุเลยเปลี่ยนไปเรียบร้อยครับ ผมนึกว่าท่อนั้นเป็นพลาสติกนะครับนั้น 5555 

แต่ผมอยากรู้อีกนิดครับพี่ คือเฮียแกบอกว่าควรจะเปลี่ยนยกชุดประมาณ 4 เส้นอะครับพี่ มันจำเป็นไหมครับ คือผมยังปักใจอยู่เลยว่ามันยังไม่น่าถึงเวลา เหนพี่ๆวิ่งกันเป็นแสนๆกิโลเมตรยังพึ่งจะเปลี่ยนทีนึง แต่เส้นใหม่ที่เปลี่ยนมานิ่มจิงๆครับ 

แล้วผมถ่ายน้ำมันพาวเวอร์ด้วยอ่าคับ คือน้ำมันเดิมสีมันเป็นดำๆอมแดงๆ(ไปเปลี่ยนที่cockpitมาครับ) แต่ที่ใส่ใหม่ไปเป็นของฮอนด้าเลยเป็นสีใสๆ ปรากฎตอนนี้น้ำมันเป็นสีออกเหลืองๆขุ่นๆอะครับ ผมกลัวมันจะตีกัน มันจะเป็นอะไรไหมครับเนี่ย เหมือนตอนเฮียเค้าถ่ายคือเค้าถอดตรงข้อต่อตรงที่มีปัญหาแล้วเอาท่อยางดำๆมาจิ้ม สตาร์ทรถแล้วน้ำมันเก่ามันจะทิ้งออกมา แล้วเติมน้ำมันใหม่ในกระปุกอะครับ พอสีมันเป็นแบบเหมือนกาแฟเฮียเค้าก็ดับเครื่องอะครับ มันได้ใช่ไหมครับ คือผมเคยอ่านในคลับว่าถ้ามันผสมกันมันมีโอกาสที่จะไปกัดยางอะครับ 

เขียนเยอะไปหน่อย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ^^

ท่อน้ำมันเพาเวอร์มีอยู่ 2 เส้นครับ ดูที่ก้นกระปุกน้ำมันเพาเวอร์เลย เส้นนึงวิ่งลงไปที่ปั้มเพาเวอร์ อีกเส้นวิ่งผ่านมาหน้าเครื่องเพื่อระบายความร้อน (เส้นที่ จขกท.ลงไว้) บีบดูถ้าแข็งแล้วเปลี่ยนใหม่ครับ

ท่อน้ำมันเพาเวอร์มีอยู่ 2 เส้นครับ ดูที่ก้นกระปุกน้ำมันเพาเวอร์เลย เส้นนึงวิ่งลงไปที่ปั้มเพาเวอร์ อีกเส้นวิ่งผ่านมาหน้าเครื่องเพื่อระบายความร้อน (เส้นที่ จขกท.ลงไว้) บีบดูถ้าแข็งแล้วเปลี่ยนใหม่ครับ

ผมเปลี่ยนเส้นที่ลงไว้ตอนแรกเรียบร้อยแล้วครับพี่ มันก็แข็งกว่าของใหม่เยอะเลยครับ แต่อยากรู้ว่ามันจำเป็นต้องเปลี่ยนทีเดียวพร้อมกันหมดเลยไหมครับ ช่างเค้าบอกควรเปลี่ยนหมดเลยๆไหนก็เปลี่ยนแล้ว แต่ผมก็ให้เค้าเปลี่ยนแค่เส้นตามที่ลงรูปไว้ ครับ

ต้องขอบคุณพี่มากๆครับ ที่พี่ตอบไว้กระทู้แรก ตอนที่ชั่งบอกให้เปลี่ยนมันทำให้ผมตัดสินใจเปลี่ยนเลยครับ  ^^ 

ถ้ายังไม่มีรอยรั่วซึม ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ท่อพวกนี้ไม่ได้อันตรายมากครับ แต่ถ้าเสื่อมแล้ว เนื้อยางก็จะแข็ง ให้ตัวไม่ได้ เลยทำให้น้ำมันรั่วซึมตามข้อต่อได้ครับ

อย่างงี้คงต้องคอยสังเกตุตามข้อต่อและระดับน้ำมันมากขึ้นแล้ว ผมคิดว่ามันคงไม่เสียง่ายๆเลยแทบไม่ได้สนใจเลย  ขอบคุณมากคับพี่ ^^

แล้วตัวน้ำมันพาวเวอร์อะคับพี่ คือที่ก่อนหน้าไปเปลี่ยนกับ cockpit มาไม่รู้ใส่ของอะไรมา แล้ววันนี้ถ่ายเอาของศูนย์ใส่เข้าไปแต่มันก็น่าจะยังมีของเก่าอยู่ ถ้ามันผสมกันจะเป็นอะไรไหมครับ