Jump to content

รอบเดินเบาสั่น หลังจากตั้งวาว์ล ล้างลิ้นปีกผีเสื้อและรีเซ็ท ECU

Recommended Posts

2 เดือนที่แล้วผมได้เอารถเข้าศูนย์เพื่อล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาว์ลและรีเซ็ทกล่อง ECU (เคลมยางแท่นเครื่องด้วยพร้อมกัน)

ผลที่ได้คือ รอบเดินเรียบ นิ่งขึ้น รู้สึกว่าเนี๊ยบขึ้น อย่างกับรถใหม่ป้ายแดง ไม่มีอาการสั่นแต่อย่างใด

ปัจจุุบันผมขับใช้งานหลังจากนั้นมาประมาณเกือบ 2 เดือน.. เริ่มรู้สึกว่าเครื่องมีอาการสั่นตอนแอร์ทำงาน และรอบเครื่องสวิงมาก สั่นจนรู้สึกได้ คล้ายๆจะดับ (อาการนี้เกิดตอนแอร์ทำงานครับ)

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุใดครับ แก้ยังไงครับ อยากกลับไปนิ่งเหมือนเดิมเหมือนตอนเอารถออกจากศูนย์ครั้งนั้นมาใหม่ๆ มันรำคาญมากไม่ค่อยสบายใจเลย

ของผมใช้แบบนี้อะครับ ฉีดแล้วทิ้งให้แห้ง มันถูกกว่าพวกยี่ห้อแพงๆ แต่ก็ใช้ได้เหมือนกันคับ 

เมื่อวานนี่สดๆเลยผม ขับแรงๆตามวิสัยวัยรุ่นอยู่ดีๆ พอเบรค ติดไฟแดง หอบรับประทาน รอบแกว่งลงมา 530 

ตกใจสิคับ พอออกตัว 1 ไป 2 กระตุกดึงหงายเลย เลย เลยพยายามขับรักษารอบไปเรื่อยๆ จนถึงที่หมาย 

ก้อไล่ดูกะหัวหน้าโจ้ ก้อไม่น่ามีอะไรพิสดาร

คราวนี้สตาร์ทใหม่ เครื่องเรียยบกริบ ลองเบิ้ลดู รอบไม่แกว่ง อั่ยยะ  :D

เดาว่ากรองมันหมิ่นๆตันครับ ขับแรงๆอากาศอัดคาท่อมาตลอด เข้าดี  พอหยุดเดินเบาเข้าจังหวะนึง ดึงอากาศเข้าไม่ไหวมันเลย หอบแสดงอาการ :D

กลับบ้านเลย ล้างกรอง ล้าง MAF มันกลางดึกเลยผม  เช้ามานี่วิ่งปกติ เกียร์เนียน รอบนิ่ง เหมือนเดิมๆ  

เล่าสู่กันฟังคับ  :lol:

26c44ae6fb9bf493e6e5d7726adb986d_zps9kqp

จัดมาแล้วครับ.. ที่ Homepro ตัวนี้ราคาอยู่ที่ 200 ปลายๆ น่าจะใช้ได้

เด๋ยวลงมือเมื่อไหร่ จัะรายงานผลให้ทราบครับ

26c44ae6fb9bf493e6e5d7726adb986d_zps9kqp

จัดมาแล้วครับ.. ที่ Homepro ตัวนี้ราคาอยู่ที่ 200 ปลายๆ น่าจะใช้ได้

เด๋ยวลงมือเมื่อไหร่ จัะรายงานผลให้ทราบครับ

ตัวนี้พระเอกมาหลายงาน contact cleaner

ผมใช้แค่ Contact cleaner ช้างน้อย กปละ 45 บาทเองคับ

ระมัดระวัง อย่าฉีดจ่อ เยอะ นาน เกินไปคับ ตัวน้ำยามันสร้างความเย็น ส่งผลกับโลหะด้านใน  

พ่นๆ ไล่ฝุ่น สะบัดๆ หน่อย ค่อยพ่นต่อ ไปเรื่อยๆคับ 

เสร็จเรียบร้อยครับ.. แบบเสียวๆ

ถอดล้างใส่รอบแรก สตาร์ทเอนจิ้นโชว์ซะงั้น เลยถอดขั้วแบตออก แล้วสตาร์ทใหม่หายครับ

โล่งอก คิดว่าซนจนได้เริ่อง หุหุ เกือบซวยของดีๆไปทำพังซะ