Jump to content

MooMoo DIY : มาเปลี่ยนผ้าเบรคกันเถอะ

Recommended Posts

• Replies 128
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

kriang83

ไม่รู้ว่ามีใครทำไว้หรือยัง แต่อยากเอามาลงให้ชมครับ เผื่อใครผ้าเบรคหมดอยากจะทำเองบ้าง รูปอาจจะเยอะนิดนึงนะครับ ทุกขั้นตอน รูปล้อก่อนจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ 1. ขันน็อตล้อให้หลวมๆ 2. ขึ้นแม่แร

S_Limited

ปรกติผมก็จะเปลี่ยนเอง แต่เหนื่อยตอนดันลูกสูบกลับเข้าไปนี้แหละครับ ผมจะใช้ C แคมดันเข้าไป แต่ก็ไม่ง่ายเลย ยิ่งเป็นข้างหลัง ยิ่งยากไปใหญ่ อันนี้ได้ความรู้ใหม่ใช้วิธีของคุณน่าจะง่าย โอกาศหน้าจะลองดู  

kriang83

แก้ไขรูปที่หายครับ เผื่อใครผ้าเบรคหมดอยากจะทำเองบ้าง รูปอาจจะเยอะนิดนึงนะครับ ทุกขั้นตอน รูปล้อก่อนจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ 1. ขันน็อตล้อให้หลวมๆ 2. ขึ้นแม่แรงพอให้ล้อลอยได้ 3.ขันน็อตล้อ

แน่นอน ชัดเจนมากๆครับ

ผมก็ดูๆว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคตัวนี้อยู่เหมือนกันเลยครับ ^_^

ละเอียดดีครับชอบๆ

ขอบคุณครับ :D

แน่นอน ชัดเจนมากๆครับ

ผมก็ดูๆว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคตัวนี้อยู่เหมือนกันเลยครับ ^_^

ผ้าเบรคนี้ดีแน่นอนรับรอง เบรคอยู่จึกๆเลย สังเกตได้จากผ้าเบรคเดิมๆ จานเบรคมีสนิมบ้างไรบ้างเพราะจับไม่ค่อยอยู่ แต่ผ้าเบรคนี้จับจานไม่กี่วันเงาวับเลย แสดงว่าจับอยู่จริงๆ แต่ข้อเสียคงเป็นกินจานเยอะกว่าเดิมแหงๆ

ปรกติผมก็จะเปลี่ยนเอง แต่เหนื่อยตอนดันลูกสูบกลับเข้าไปนี้แหละครับ ผมจะใช้ C แคมดันเข้าไป แต่ก็ไม่ง่ายเลย ยิ่งเป็นข้างหลัง ยิ่งยากไปใหญ่ อันนี้ได้ความรู้ใหม่ใช้วิธีของคุณน่าจะง่าย โอกาศหน้าจะลองดู

ขอแนะนำนิดนึงนะครับ ไม่ควรขึ้นแม่แรงคาไว้แบบนั้นนะครับ ควรจะมีสามขารอง หรือใช้แม่แรงที่มากับรถ รองไว้( ใช้แม่แรงขึ้นให้สุดก่อน แล้วค่อยเอาแม่แรงรถ รับแรงไว้อีกที) เพราะหากแม่แรงเกิดรั่วขึ้นมาจะเสียหายกับตัวรถได้ แม่แรงตัวเล็กพวกนี้ มีโอกาศรั่วง่ายกว่าพวกที่เขาใช้กันตามอู่ครับ

ขอแนะนำนิดนึงนะครับ ไม่ควรขึ้นแม่แรงคาไว้แบบนั้นนะครับ ควรจะมีสามขารอง หรือใช้แม่แรงที่มากับรถ รองไว้( ใช้แม่แรงขึ้นให้สุดก่อน แล้วค่อยเอาแม่แรงรถ รับแรงไว้อีกที) เพราะหากแม่แรงเกิดรั่วขึ้นมาจะเสียหายกับตัวรถได้ แม่แรงตัวเล็กพวกนี้ มีโอกาศรั่วง่ายกว่าพวกที่เขาใช้กันตามอู่ครับ

ดันลูกสูบกลับง่ายมากครับวิธีนี้ แล้วไม่น่าทำให้ลูกสูบเสียด้วยครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ สำหรับแม่แรงตัวนี้ต้องระวังอย่าขึ้นจนสุดครับ มีรั่วได้ง่ายๆ แล้วก็ขึ้นได้ไม่น่าจะสูงพอที่จะใส่สามขาด้วยซ้ำไปครับ จริงๆอยากหาแม่แรงดีๆตัวใหญ่ๆมาไว้ที่บ้านสักตัวเหมือนกัน แต่คงไม่ได้ใช้งานขนาดนั้นอะครับ

เอายางอะไหล่มารองไว้อีกทีก็ได้ครับ กันเหนียว

ตอนนี้ยางอะหลั่ยผมมันขอบ 17 เสียดายอะครับ 5555

ดันลูกสูบกลับง่ายมากครับวิธีนี้ แล้วไม่น่าทำให้ลูกสูบเสียด้วยครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ สำหรับแม่แรงตัวนี้ต้องระวังอย่าขึ้นจนสุดครับ มีรั่วได้ง่ายๆ แล้วก็ขึ้นได้ไม่น่าจะสูงพอที่จะใส่สามขาด้วยซ้ำไปครับ จริงๆอยากหาแม่แรงดีๆตัวใหญ่ๆมาไว้ที่บ้านสักตัวเหมือนกัน แต่คงไม่ได้ใช้งานขนาดนั้นอะครับ

ตอนนี้ยางอะหลั่ยผมมันขอบ 17 เสียดายอะครับ 5555

อัยยะ ยางอะไหล่ขอบ 17 เป็นผมก็เสียดายครับ :P

มัีนก็ไม่ได้ยากน่ะเนี่ย เท่าที่ดูๆมา เดี๋ยวลองทำเองบ้างดีกว่า ประหยัดเงินดีครับ

ขอบคุณครับ

มัีนก็ไม่ได้ยากน่ะเนี่ย เท่าที่ดูๆมา เดี๋ยวลองทำเองบ้างดีกว่า ประหยัดเงินดีครับ

ขอบคุณครับ

ติดตรงไหนก็สอบถามได้ครับ :D

เคยเปลี่ยนเองครั้งนึง แต่ไม่สำเร็จอ่ะครับ ดันสูบ กลับเข้าไปไม่ได้ แรงไม่พอ

ไว้ครั้งหน้า รบกวน ช่วยเปลี่ยนให้ 4 ล้อนะครับเสี่ยเกรียง อิอิ

เคยเปลี่ยนเองครั้งนึง แต่ไม่สำเร็จอ่ะครับ ดันสูบ กลับเข้าไปไม่ได้ แรงไม่พอ

ไว้ครั้งหน้า รบกวน ช่วยเปลี่ยนให้ 4 ล้อนะครับเสี่ยเกรียง อิอิ

มาเลย จัดไปครับ หรือใช้วิธีผมก็ได้ เอาผ้าเบรคใหม่สองอันประกบหน้าเข้าหากัน แล้วเอาไขควงงัด แปปเดียวน้ำมันเบรคล้นเลย 555555

ขอบคุณครับพี่ ต่อไปไม่ง้อช่างแล้ว..กะลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคพอดี.

ขอบคุณครับพี่ ต่อไปไม่ง้อช่างแล้ว..กะลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคพอดี.

ใส่แล้วอย่างลืมย้ำเบรคให้แน่นด้วยนะคร้าบบบบบ

เยี่ยมเลยคร้าบ

ทำเล่นสนุกๆครับ ได้เรียนรู้ไปด้วย

เห็นแล้วอยากทำเองมั่ง

ถึงเวลาก็จัดไปครับ ประหยัดค่าแรง

ผ้าเบรก ไกล้หมดเเล้วสงสัยจะได้ลอง เปลี่ยนเอง เปิดมาเจอกระทู้นี้ ชัดเจนเลย

ขอบคุณมากๆคับพี่