Jump to content

ช่วยด้วยครับ โช๊คมีน้ำมันไหลเยิ้มเลย ทำอย่างไรดี

Recommended Posts

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ พอดีก้มไปดูใต้รถ เห็นดังภาพครับ น้ำมันเยิ้มเลยที่โช๊ค 

แบบนี้ควรเปลี่ยนใหม่ หรือซ่อมครับ แล้วราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยน 

(ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยน รบกวนขอคำแนะนำ ร้านและราคาด้วยครับผม)

แล้วถ้าเราซ่อมหรือเปลี่ยน จำเป็นต้องตั้งศูนย์ใหม่ไหมครับ T-T

ขอบคุณครับ

เดิมๆแบบนี้ หามือสองเลยคับ เกลื่อนๆ  เปลี่ยนคู่เลย  ไม่ต้องตั้งศูนย์ก้อได้ ล้อหลัง ไม่มีผลเท่าใด

อย่าตกใจมากคับ ไม่ได้ส่งผลอะไรเท่าไหร่ อาจจะกรเทือนมากขึ้นนิด ย้วยมากขึ้นหน่อย ขับช้าๆระวังเอา เดี๋ยวจะเครียดเยอะ  :D

ถ้าของ 0 ราคา 2 ข้าง ข้างละ 2,200 รวม 4,400 บาท

ค่าแรง 1.1 ชม. = 484 บาท (440 x 1.1)

ทั้งหมดยังไม่รวม Vat 7% ครับ และไม่ต้องตั้ง 0 ครับ ถ้าเปลี่ยนคู่หน้าด้วยต้องตั้ง 0 ครับ

จำเป็นต้องถอดมาอัดน้ำมันใหม่ทั้งคู่ไหมครับ หรือข้างเดียวก็ได้ครับ

พอดีโทรไปถามราคาร้านแถวติวานนท์ เค้าคิด 1600 บาท ต่อคู่

มีแนะนำร้านอื่นไหมครับ

หรือถ้าเปลี่ยนเป็น monroe reflex เฉพาะคู่หลังได้ไหมครับ

เทียบราคาเอาเลยคับ อัดกี่บาท ยกใหม่กี่บาท มือสองกี่บาท  

ทำเป็นคู่ดีกว่าคับ เปลี่ยนก้อเปลี่ยนคู่คับ 

เพราะค่าถอดใส่มันจิ๊บมากๆ ร้านนอกตัวละ 100ได้มั้งคับ 

เทียบราคาเอาเลยคับ อัดกี่บาท ยกใหม่กี่บาท มือสองกี่บาท  

ทำเป็นคู่ดีกว่าคับ เปลี่ยนก้อเปลี่ยนคู่คับ 

เพราะค่าถอดใส่มันจิ๊บมากๆ ร้านนอกตัวละ 100ได้มั้งคับ 

มีร้านแนะนำไหมครับพี่ทอม ผมเจอร้านรับเปลี่ยนซัดไป 700

ทำไมซื้อโช๊คใหม่ของแถมเยอะจัง  :P

555+ มันเป็นแพ๊คเกตครับ พี่ทอมมีข้อสงสัยครับ คือผมใส่ค้ำกะปีกนกไม่ได้อะครับ 

น๊อตตรงบูท มันหลวมๆ เหมือนน๊อตมันเล็กกว่าเดิม ดึงเข้าๆ ออกๆได้เลย ไม่แน่นแบบเดิมที่ต้องค้อนตอกแล้วค่อยไข

ถ้าใส่ตรงนี้ไปมีผลเสียอะไรไหม ถ้าน๊อตมันเล็กกว่าครับ

พอมีร้านแนะนำใส่ไหมครับ

ตัวเดิมมันจะสั้นอะครับ ถ้าใส่ซับเฟรมกับค้ำ มันจะยาวไม่สุดไม่พอ (น๊อตเดิมจะเป็นตัวผู้ตัวเดียวไม่มีตัวเมีย) เลยต้องมีน๊อตใหม่ใส่แทน (น๊อตใหม่ยาวกว่า แต่จะมีน๊อตตัวเมียให้ใส่ท้ายด้วย) แต่ทีนี้ เอาน๊อตแทงเข้ารูไปนิหลวมโครกๆ 555+ 

ผมเลยสงสัยว่า ถ้าน๊อตตรงเฟรมหลวมเนีย จะทำให้ปีกนก หรือล้อเสียศูนย์ ทำให้กินยาง หรือวิ่งส่ายอะไรแบบนี้ไหมครับ