Jump to content

รถผมมีเสียงดังเวลาหักพวงมาลัยทั้งซ๊ายขวาครับ..เสียงแต๊กๆๆๆดังมาก...แต่พอขับตรงๆๆไม่มีเ

Recommended Posts

ก่อนหน้านี้ได้นำรถไปทำอะไรมารึเปล่าครับ เช่นแบบ เปลี่ยนโช๊คหรือสปริง อะไรอย่างงี้บ้างไหมเอ่ย แล้วรถเป็น 1.8 หรือ 2.0 คับ ถ้า 1.8 ลองเช็คระดับน้ำมันพาวเวอร์หน่อยครับว่าพร่องรึเปล่า  :D

ถ้าเสียงแต๊กๆๆๆๆ แก๊กๆๆๆ เวลาเลี้ยว นี่ อาการคล้ายกับหัวเพลาขับเริ่มจะไปแล้ว รถวิ่งมาเยอะยัง แล้ว ยางหุ้มเพลาเคยขาด จารบีรั่วบางไหม

ถ้าเสียงแต๊กๆๆๆๆ แก๊กๆๆๆ เวลาเลี้ยว นี่ อาการคล้ายกับหัวเพลาขับเริ่มจะไปแล้ว รถวิ่งมาเยอะยัง แล้ว ยางหุ้มเพลาเคยขาด จารบีรั่วบางไหม

ผมได้1แสน3หมื่นกว่าโลครับ...ชนซ้ายมาครั้งหนึ่งครับทั้งแถบ...เครมประกันศูนย์ทั้งหมดครับ...ชนตอนประมาณ5หมื่ินโลครับ....จากนั้นมายังไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลครับ...เปลี่ยนแค่กรองกะน้ำมันเครื่องครับ...ปล.ใช้งานถนนลูกรังเกือบทุกวันครับ.

คิดว่าผุ้ต้องสงสัยน่าจะเป็น เพลาขับ

อยากรู้ราคาคราวๆ ก็เข้าอากู๋ พิมพ์ " เพลาขับซีวิค FD" เลย

รถใช้งานทางไม่ค่อยดี ช่วงล่างน่าจะเสื่อมหลายตัวแล้ว

ถ้าวิ่งทางตรง ทางลูกรัง ทางไม่เรียบ แล้วมีเสียงช่วงล่างดังกุกๆกัก ก็ควรเช็คพวกลูกหมาก ลูกยาง ช่วงล่างด้วยเลย

ของผมก็ดังแต่ไม่ได้ดังตอนเลี้ยว ดังทันทีที่รถวิ่งทั้งทางคอนกรีตและทางไม่เรียบจะดัง ป๊อกๆ ปลั๊กๆ อะไรประมาณนี้ เสียงมากจากแถวล้อหน้าขวา น่ารำคาญมาก สตรัทH-Drive Auto Addict เช็คแล้วปกติไม่หลวมไม่รั่ว  ลูกหมากชุดขับหน้าเปลี่ยนหมดแล้วทั้งชุด ก็ไม่หาย มาสงสัยอแดปเตอร์ที่รองล้อหลวมหรือบ่าที่กลึงมาหลวมถอดเช็คดูก็ปกติ ตอนนี้ก็เหลือลูกปืนล้อหน้ากับเพลาขับที่น่าสงสัยสุด เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะลองอัดเสียงมาให้ฟังดูครับ

น่าจะเป็นอาการยางหุ้มเพลาขาดครับ แล้วทำให้ มีเศษหิน เศษกรวดเข้าไปในเพลา ควรรีบเปลี่ยน ไม่เช่นนั้น อาจทำให้เพลาเสียตามมา อันนั้นเรื่องใหญ๋เลยครับ พูดคุยได้ครับ 0983939546

ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนครับ...เปลี่ยนแล้วครับหัวเพลาขับตัวนอกทั้งสองล้อเลย..ยางแท่นเครื่องอีกครับ....ลูกปืนล้อหลังอีกชุด....ทำเยอะเลยครับ...เหมือนได้รถใหม่เลยครับ55

• 1 month later...

ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนครับ...เปลี่ยนแล้วครับหัวเพลาขับตัวนอกทั้งสองล้อเลย..ยางแท่นเครื่องอีกครับ....ลูกปืนล้อหลังอีกชุด....ทำเยอะเลยครับ...เหมือนได้รถใหม่เลยครับ55

ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ 

1.หัวเพลาขับตัวนอกทั้งสองล้อ....

2.ยางแท่นเครื่อง....

3.ยางแท่นเครื่อง

ขอทราบราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ 

1.หัวเพลาขับตัวนอกทั้งสองล้อ....

2.ยางแท่นเครื่อง....

3.ยางแท่นเครื่อง

ขอทราบราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ

หัวเพลาขับ1700ครับต่อหัวครับ(หัวนอก)ยางแทนเครื่องมี2ราคาครับ1750กับ3400ครับ...ปล.ซื้อร้านข้างนอกครับไม่ได้เข้าศูนย์