Jump to content

รบกวนหน่อยคับ เรื่องล้อกับยาง

Recommended Posts

พอดีจะเปลี่ยนMaw 17 FD2

หล้า8 หลัง9 CE28 งานSSW

อยากทราบว่า อ๊อฟ เท่าไหร่ ถึงจะไม่ติดคับ

ยางก็ว่า 215/45/17 หน้า 225/45/17 หลัง

รบกวนถามกรูรู หน่อยคับ..

ไม่อยากลองผิดลองถูก.. จิงๆ

@PpopP คือตอนนี้รถผมยางเดิม15

มันถึงวาระยางหมดพอดี..

ใจอยากได้แม็กแค่ 17 ก็พอคับ

ส่วนแม็ก ใจผมว่าสวยสุดก็ ce28 คู่บุญhonda

อีกใจก็ te37 คับ..

มีคนบอกว่า หน้า8 หลัง9 กำลังสวยเลย..

แต่ผมไม่รู้ว่าOff มันต้องบวกเท่าไหร่ มันถึงไม่ติด

จิงๆยางหลังอยากใส่ 215น่ะ

แต่มีคนบอกว่า ถ้าหน้าแม็ก9 ยาง215 มันดึงแน่ๆ

เลยจำเป็นต้องขยับเป็น225 ทั้งที่ใจไม่อยากขยับ

เพราะผมเป็นคนชอบมุดม๊ากๆ เรื่องขับเร็วมันหมดวัย

แต่เรื่องมุด ก็ไม่ยอมใคร..

ฉะนั้นใส่ยางดึง เค้าว่ามันจะอันตรายกว่า

ปล.รบกวนด้วยคับ

จขกท มองไปด้านบนขวา จะเจอช่องเสิช  พิมพ์ว่า ออฟ แล้วกดเสิชเลยคับ  ผมว่ามีกระทู้ที่โดนใจเยอะ ลองอ่านเอง ศึกษาเอง แล้วตัดสินใจ ด้วยดีกว่าคับ  :D

ดีกว่า กังวลไปเรื่อยๆคับ เรื่องออฟ เรื่องแก้มยาง มันบอกเป๊ะๆไม่ได้คับ บางคนเอาเซฟ บางคนเอาสวย มันก้อออฟต่างกันแล้ว จะสวยสุด+เซฟสุดมันไม่มีคับ 

ถ้าเอาเซฟเพื่อจะมุดเพลินๆ แนะนำ 40 คับ แต่ผมเชือว่า สักพัก จขกท ต้องรองสเปเซอร์ออกมาอีก :D

215 หน้า 9 ถ้าเป็นยางสปอร์ต ไม่ดึงเยอะนะคับ  :D

กังวลดีแล้วครับ  ยิ่งกังวลยิ่งอ่านมาก รู้เยอะไว้ จะสบายใจครับ 

ข้อมูลของเพื่อนๆ มีเยอะเลย เพราะลองถูกลองผิดมาแล้วนี่แหละคับ  :D

คือแต่งรถนี่มันเอาความชอบของคนอื่นมาตัดสินไม่ได้ครับ สมาชิกแนะนำกันได้ แต่สุดท้ายก้อเงิน+ความชอบ จขกทแหละคับ 

สมัยก่อน หน้า8 ออฟ 40 - 37 ยางแก้มหลบ เค้าว่าพอดีสุดๆ ก้อตามๆกันมา  (อันนี้ละไว้ ไม่รวม รถสเปคล้อเทพ ล้นนะคับ นั่นเค้าศึกษากันมาแบบแตกฉานละคับ :D )

มาอีกสักพัก  หน้า8 ออฟ 35 อ้าวทำไมใส่ได้ แถมค่ากำลังดี ขูดนิดๆเวลาจั๊มหนัก แต่ท่านว่าสวยขึ้น ต้องยอม

ล่าสุดนี่ก้อไปกัน หน้า8 ออฟ 33 ยอมขูด ยอมผ่อนเวลาเจอเนิน เพราะอยากได้ล้นๆ สวยๆ ขึ้นอีก นี่ก้อเป็นอีกเหตุผล ความชอบมันต่างกันจริงๆ

ส่วนตัวผมล่าสุด หน้า 8 ออฟ 20 อยากลอง  :P  ผมก้อใส่วิ่งได้ ปกติดี ไม่มีเจียร ไม่มียกซุ้มล้อด้วย เดิมๆ ดิบๆ มีขูดแน่นอน ไม่ต้องสืบ แต่ผมอาศัยขับไม่เร็ว ช่วงล่างแข็ง+ผ่อนคันเร่งเอา 

มันไม่ได้เป็นทฤษฎีตายตัว ต้อง 1+1 =2  ถ้าใส่พลาด เกินแบบนั้นแบบนี้ แล้วรถจะเสียจะพังครับ มันมี Tolerance ได้เยอะแยะหลายหลายคับ  :D

อ่านเยอะๆคับ ขอแค่เข้าใจหลักการ ออฟเซต ความกว้างล้อ ความกว้างยาง ความสูงแก้ม  ลักษณะแก้มยางซอฟ-ยางซิ่ง จะเล่นล้อ มองแต่ตัวเลขออฟเซตไม่ได้คับ  :D

@Tommie ให้ความรู้ดีจัง ขอบคุณคับ

สมมุติ หน้า7.5 off 38 ส่วนหลัง 8.0 off 42

ยาง215/45-17 หน้า-หลัง

ไม่น่าดึง ไม่น่าติดใช่ป่าวคับ..

ว่าจะใส่สปริงTein เขียวทีเดียวเลย..

อีกเรื่องอยากทราบว่าโช็คเดิม1.8กับ2.0

แกนโช็คเท่ากันมั้ยเอ่ย ??

เพราะขับ1.8 อยากหาโช็ค2.0มาใส่คับ

อยากสวยน่ะ.. แต่แน่นโยกได้ด้วย..

รบกวน.. อีกทีครับ

สเปคที่จขกท ว่ามานั่นผ่านสบายแล้วคับ ไม่ติด ไม่ดึง กลางๆเพลินๆ คับ

โช้ค 1.8 2.0 ใส่กันได้เลยคับ