Jump to content

บริษัทประกันภัยคุ้มครองการติดแก๊ส หรืออุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติม ตามนี้ครับ

Recommended Posts

สิ่งที่เกี่ยวข้องกับการประกันภัย มี 2 ส่วนคือ ตัวรถเดิม กับเฟอร์นิเจอร์ตกแต่ง หรือชุดอุปกรณ์แก๊ส ดังนั้นถ้า

1. ติดอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่ม แล้วไม่แจ้งประกัน คือ ไม่แจ้ง ไม่จ่ายเบี้ยเพิ่ม ทุนประกันไม่เพิ่ม

- เกิดเหตุเป็นฝ่ายถูก(มีคู่กรณี) ประกันเราจะคุ้มครองตัวรถ ไม่คุ้มครองเฟอร์นิเจอร์ หรือชุดอุปกรณ์แก๊ส แต่ผู้เอาประกันภัย

สามารถไปเรียกร้องกับคู่กรณี หรือประกันของคู่กรณีเพิ่มเติมได้ ต้องกระทำด้วยตนเอง เนื่องจากประกันของเรา

จะไม่ช่วงสิทธิ์ในการเรียกร้อง เพราะเราไม่ได้แจ้งคุ้มครองนั่นเอง

- เกิดเหตุเป็นฝ่ายผิด ประกันเราจะคุ้มครองตัวรถ ไม่คุ้มครองของแต่ง(ให้เป็นมาตรฐานตามรุ่นรถ) และชุดอุปกรณ์แก๊ส

2. ติดตั้งอุปกรณ์ปรณ์ตกแต่งและแจ้งประกันทีหลัง โดยมีการชำระเบี้ยจ่ายเบี้ยเพิ่ม ทุนประกันเพิ่ม

หรือบางบริษัทประกัน อาจไม่ต้องเพิ่มเบี้ย เพิ่มทุน แต่คุ้มครองเพิ่มให้ (แทบหาไม่ได้แล้วตอนนี้ มีน้อยครับ)

-เกิดเหตุไม่ว่าเป็นฝ่ายถูก หรือฝ่ายผิดประกันเราจะคุ้มครองตัวรถ และคุ้มครองเฟอร์นิเจอร์ และชุดอุปกรณ์แก๊ส

แต่ไม่เกินจำนวนเงินเอาประกันภัยที่ทำไว้ครับ

เป็นข้อปฏิบัติที่ใช้ได้อุปกรณ์ตกแต่งที่แต่งเพิ่ม รวมชุดแก๊สได้ครับ บางบริษัทประกัน

ถ้าไม่เปลี่ยนเชื้อเพลิงในเล่ม แล้วไปใส่ถังโดนัท อาจไม่รับชุดถังแก๊สครับ