Jump to content

ตอนเช้ารถสตาร์ท2ทีกว่าจะติดคับ

Recommended Posts

ตอนนี้รถผมตอนเช้าๆเวลามาสตาร์ทรถ พอสตาร์ททีแรกมันติดแต่รอบขึ้นแค่500รอบ แล้วสั่นทั้งคันสักพักก็ดับ พอสตาร์ทอีกทีติดปกติเลยคับ รถผมใช้ e85 มีกล่องใบนึง หัวฉีดk20 คับ

แบตเตอร์รี่ไม่น่าจะหมดนะคับ เพราะเปลี่ยนมาไม่ถึงปี ตอนเช้าก่อนสตาร์ทลองดูแบตก่อนสตาร์ทอยู่ที่ 12.4 v ซึ่งก็ปกตินะคับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรคับ

ผมเรียนอยู่ต่างจังหวัดช่วงนี้ไม่ได้กลับกรุงเทพเลยคับ เติมแต่น้ำมันปั้ม PT ติดต่อกันมาเป็นถังๆแล้วคับ เพราะก่อนหน้านี้ไปๆกลับๆกรุงเทพก็จะมีน้ำมันของบางจากแทบจะตลอดแล้วตอนที่เติมบางจาก แค่มีอาการสตาร์ทลากยาวตอนเช้าซึ่งก็น่าจะปกติ

เคยเปลี่ยนมาครั้งนึงคับ หลังจากเปลี่ยนใช้มาประมาณ 2 หมื่นโลครับ ตัวรถวิ่งมา 8หมื่นกว่าโลคับ เปลี่ยนครั้งแรกตอนเกือบ 6 หมื่นโลคับผม

อัพเดตครับ

หลังจากลองเปลี่ยนน้ำมันกลับมาเติมบางจาก(e85) โดยให้น้ำมันเดิมเหลือน้อยที่สุด อาการดังกล่าวหายไปครับ หลังจากลองสตาร์ทตอนเช้ามา2รอบ สตาร์ทได้ปกติแล้วคับผม ไม่มีสะดุดหรือต้องสตาร์ทหลายรอบแล้วคับ สรุปง่ายๆเลยคับ น้ำมันเดิมคงไม่ดีคับ

แต่อยากสอบถามต่อหน่อยคับ อาการนี้มีมาสักพักแล้งคือ เวลาเครื่องร้อนปกติแล้ว เวลาสตาร์ทรอบร่วงลงเหลือประมาณ 500r/h แล้วเด้งขึ้นมาอยู่ที่รอบเดินเบา (800r/h) เหมือนเดิมคับ เป็นเกือบทุกครั้งที่สตาร์ทรถเลยคับ(เครื่องร้อนแล้ว)

ขอบคุณคร๊าบ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ E85 นี่ ตอนที่ผมใช้อยู่ ก็มี บางจาก นี่แหละ ที่ Start สั้นที่สุด ตอนเครื่องเย็นไม่ทราบเหมือนกันว่าผสมอะไรต่างจากเจ้าอื่นบ้าง ของเจ้าอื่นบิดลากยาวเลยกว่ารถจะติด แต่ตอนนี้ผมกลับมาเติม 91 ละครับ วิ่งรถติดๆ สรุปเติม 91 ได้ระยะทางดีกว่า ลองรวมบิลค่าน้ำมันต่อเดือนดูแล้วคุ้มกว่า ส่วนE85 เอาไว้เติมตอนวิ่งออกต่างจังหวัดโล่งๆค่อยพอเห็นว่าได้ระยะทางขึ้นมาหน่อย

น้านสิคับ ไม่รุ้เพราะอะไรเหมือนกัน ช่างที่จูนรถผมก็แนะนำว่าให้เติม e85 กับบางจากดีสุด เพราะลูกค้าหลายคนก็โทรมาถามเรื่องน้ำมันว่าเติมปั้มอื่นแล้วสตาร์ทตอนเช้าแปลก แล้วผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมตอนเช้าถ้าบิด on 2รอบ แล้วสตาร์ทได้ปกติ 5555 ผมทำแล้วสตาร์ทปกติเหมือนเติม 91 เลยคับ

แต่รถติดๆกินจนแบบว่า ผมอยากกลับไปเติม 91 เลยคับ ถังนึงวิ่งได้ 200นิดๆกิโลเมตรเองครับ แต่ตอนนี้กลับมาวิ่งต่างจังหวัดแล้ว กินน้อยลงหน่อย ^^