Jump to content

ยางแท่นเกียร์ขาด ดำเนินเรื่อง เครมได้หรือไม่ มาอ่านครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับผมคือรถผมมีอาการวิ่งผ่านลูกระนาบสูงแค่ไม่ถึง1นิ้วแล้วมีเสียงขูดใต้รถนะครับ จากแต่ก่อนไม่เป็น ผมเลยลองส่องๆและหาอาการผิดปรกติที่รถดูปรากฏว่าเจอยางแท่นเกียร์ขาดครับ จุดที่ผมวงกลมไว้นะครับคือยางแท่นเกียร์ อยู่ใต้กล่อง ECU ครับ

ถ้ามองใกล้ๆจะเห็นที่ผมวงไว้ครับ เป็นเส้นดำๆคือรอยที่ขาด

รายละเอียดรถผมนะครับ

รถวิ่งมา 48,xxx กิโลเมตร รถใช้มา 2 ปี 11 เดือน

-ติดแก๊ส

-เปลี่ยนแม๊ค

-เปลี่ยนสปริงแดงหน้า-หลัง

-เปลี่ยนโช๊คหลัง

---------------------

วันที่ 11/10/57

ผมได้นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ Honda สาขาติวานนท์ ตรงแยกสนามบินน้ำนะครับ

ทางศูนย์แจ้งว่าเครมไม่ได้ ไม่ได้อยู่ในรับประกัน ซิ่งก่อนหน้านี้ที่ผมลองๆอ่านๆในหลายๆกระทู้ บางคนก็บอกเครมได้ บางคนก็บอกไมไ่ด้ครับ

ทางศูนย์ประเมินราคาให้ดังนี้ครับ

ผมจึงยังไม่เปลี่ยนเอารถกลับมาก่อนแล้วลองโทรไปอีกศูนย์

คือ Honda สาขาปากเกร็ด-เมืองทอง ตรงก่อนถึงแยกสวนสมเด็จ

ได้ความว่าให้นำรถเข้ามาเช็คก่อน เพื่อถ่ายรูปส่วนที่เสียหายส่งไปให้ทาง Honda พิจารณาดูครับ

หากได้ความคืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ

สรุปแล้วเครมไม่ได้นะครับ ทั้งๆที่รถไม่เกิน 3 ปี ขับไม่ถึง5หมื่นกิโล ต้องเสียค่าใช้จ่ายตามที่แจ้งไป T-T เศร้า

ขอบคุณที่เอามาแชร์คับ  มันมีลิสของเสื่อมสภาพที่เคลมไม่ได้  ทำใจคับ  :D

ฝากเอามารวมๆกันไว้ดูเป็นข้อมูล เกี่ยวกับราคายางแท่นเครื่อง ค่าใช้จ่ายของ o ถ้าจะต้องควักเอง

ขอบคุณภาพจากเสี่ย Mie เพิ่งไปเคลมยางแท่นเครื่อง เมื่อวันเสาร์ที่ 11-10-14 นี่เอง รถปี 09 เดือน มิ.ย.

สรุปแล้วเครมไม่ได้นะครับ ทั้งๆที่รถไม่เกิน 3 ปี ขับไม่ถึง5หมื่นกิโล ต้องเสียค่าใช้จ่ายตามที่แจ้งไป T-T เศร้า

วิ่งมา 48,xxx กิโลเมตร รถใช้มา 2 ปี 11 เดือน

-ติดแก๊ส

-เปลี่ยนแม๊ค

-เปลี่ยนสปริงแดงหน้า-หลัง

-เปลี่ยนโช๊คหลัง

ปกติ ควรจะเคลมได้ แต่ ที่เคลมไม่ได้ น่าจะมาจากไปเปลี่ยนแปลงช่วงล่างมามากกว่า

อันนี้ราคาของยางแท่นเกียร์ครับ คนละพาทกับยางแท่นเครื่อง แต่เดี๋ยวผมให้ทางศูนย์แจงให้ผมด้วยว่า เงื่อนไขที่ไม่รับประกันยางแท่นเกียร์ด้วยนิ มีเงื่่อนไขอย่างไร เดี๋ยวมา Update ครับ

เปลี่ยน4โมงเย็น (อะไหล่มา) นัดรับรถ 6 โมงเย็นครับ

เปลี่ยนเสร็จช่างบอกจะลองไป Jump ดูว่ายังขูดรึป่าว

ครับ รู้ว่า ยางแท่นเกียร์ ไม่ใช่ยางแท่นเครื่อง แต่ รถไม่ถึง สามปี ยางแท่นเกียร์ก้ต้องรวมอยู่ในการเคลมคุณภาพได้ด้วย

แต่ที่เคลมไม่ได้ เพราะ ฮอนด้าเห็นว่า รถมีการปรับเปลี่ยน เปลี่ยนแปลงช่วงล่างไป ไม่ใช่เดิมๆ  เป็นเหตุจะทำให้ฮอนด้าปฎิเสธไม่เคลมให้มากกว่า

มันน่าจะเป็นประเด็นนี้มากกว่าที่ปฎิเสธการเคลม

ครับ รู้ว่า ยางแท่นเกียร์ ไม่ใช่ยางแท่นเครื่อง แต่ รถไม่ถึง สามปี ยางแท่นเกียร์ก้ต้องรวมอยู่ในการเคลมคุณภาพได้ด้วย

แต่ที่เคลมไม่ได้ เพราะ ฮอนด้าเห็นว่า รถมีการปรับเปลี่ยน เปลี่ยนแปลงช่วงล่างไป ไม่ใช่เดิมๆ  เป็นเหตุจะทำให้ฮอนด้าปฎิเสธไม่เคลมให้มากกว่า

มันน่าจะเป็นประเด็นนี้มากกว่าที่ปฎิเสธการเคลม

เค้าอ้างว่าเครมไม่ได้ มันเป็นยางเสื่อมสภาพไม่รวมใน3ปีรึ 100,000กิโลครับ เค้าบอกแบบนี้ เหมือนกับพวกยางปัดน้ำฝนอะไรแบบนี้ ผมละงงแท้แล้วอะไรบ้างละที่มันครอบคลุม

เค้าอ้างว่าเครมไม่ได้ มันเป็นยางเสื่อมสภาพไม่รวมใน3ปีรึ 100,000กิโลครับ เค้าบอกแบบนี้ เหมือนกับพวกยางปัดน้ำฝนอะไรแบบนี้ ผมละงงแท้แล้วอะไรบ้างละที่มันครอบคลุม

ถ้าตอบแบบนี้ งงเหมือนกัน  

ถ้าเป็นผม งานนี้ ก็ต้องโทรสอบถาม สนง ใหญ่ฮอนด้าแล้ว ล่ะ  ว่า ทำไมคุณภาพยางแท่นเกียร์ จึงได้เสื่อมเร็วกว่าปกติ แล้วทำไมเคลมคุณภาพของยางแท่นเกียร์ไม่ได้  

เอายางแท่นเกียร์ ไปเทียบใบปัดน้ำฝน เฮ้อ อ้างกันแบบนี้ ก็เซงเลย

ที่พี่ป๊อปบอกนั่นคือของผมเองครับ รถผมออก 6 มิถุนายน 2009 รวมอายุแล้ว 5 ปี 4 เดือน 5 วัน ณ วันที่ผมเอาเข้าเช็คระยะที่ 100,000 กม.(ขับจริง 51,006 กม.) และระบุให้ตรวจสอบยางรองเเท่นเครื่อง ซึ่งศูนย์ตรวจพบข้อบกพร่องของยางรอง และเเจ้งเเคลมฟรีให้ผมครับ และไม่เคยเคลมมาก่อนครับ หากเคยเคลมมาแล้วจะเคลมไม่ได้ หรือได้ครั้งเดียวครับ แต่ไม่เกิน 160,000 กม. หรือ 6 ปี

ให้กำลังใจ  :D

แต่เหตุผลที่เค้าว่ามาตลกจริงๆคับ เอายางแท่นเกียร์ไป รวมเป็นของเสื่อมแบบยางปัดน้ำฝน  โห้ น่าหวาดหวั่นกับตรรกกะแบบนี้ 

เค้าบอกเป็นของเสื่อมสภาพครับ ตามคู่มือหน้าที่ 3 ข้อที่ 10 หรือ หน้าที่ 10 ข้อที่ 3 อะไรเนียละ ผมยังไม่ได้ไปเปิดอ่าน

------------------------

ในกรณีเครมแบ่งเป็น 2 กรณี ครับ (ช่างที่ศูนย์โทรมาแจ้ง)

1.กรณีฉีกขาดจะเครมไม่ได้ เพราะอาจเกิดจากการขับขี่ เช่น ขับแข่ง ขับกระชาก รุนแรง บราๆๆๆๆๆ อันนี้ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้ ส่งเรื่องไป Honda ใหญ่ตีกลับ

2.กรณีทรุด ทางศูนย์จึงจะพิจารณาอาจจะเครมได้ในกรณีนี้ครับ

ดังนั้นของผมขาด เท่ากับเครมไม่ได้ T-T

เค้าบอกเป็นของเสื่อมสภาพครับ ตามคู่มือหน้าที่ 3 ข้อที่ 10 หรือ หน้าที่ 10 ข้อที่ 3 อะไรเนียละ ผมยังไม่ได้ไปเปิดอ่าน

------------------------

ในกรณีเครมแบ่งเป็น 2 กรณี ครับ (ช่างที่ศูนย์โทรมาแจ้ง)

1.กรณีฉีกขาดจะเครมไม่ได้ เพราะอาจเกิดจากการขับขี่ เช่น ขับแข่ง ขับกระชาก รุนแรง บราๆๆๆๆๆ อันนี้ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้ ส่งเรื่องไป Honda ใหญ่ตีกลับ

2.กรณีทรุด ทางศูนย์จึงจะพิจารณาอาจจะเครมได้ในกรณีนี้ครับ

ดังนั้นของผมขาด เท่ากับเครมไม่ได้ T-T

เซงเลย  งั้นผมเตรียมเก้บตังส์ไว้แต่เนิ่นๆ ดีกว่า เผื่อต้องเปลี่ยน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

จริงๆจะขับแข่ง ขับท่าไหน ยังไงมันถือเป็นสิทธิ์ผู้บริโภคนะ

ชิ้นส่วนหลักเสียหาย มันก้อต้องรับประกัน ในแสนโล 3 ปีสิ 

ถ้าแบบนี้คือ ถ้านัทเห็นก่อนขาด คือ เริ่มเห็นยางปริๆ คงจะเคลมได้สบาย

เป็นอุทาหรณ์ครับ ขอบคุณมากๆ  :D

เสียเงินเรียบร้อยครับ 2,3xx บาท วิ่งแล้วหายขูดใต้แล้วครับ แต่ว่า ไฟหน้าฝั่งขวา ที่เป็นโปรเจคเตอร์ Xenon เวลาเปิดก็ปรกติ แต่พอเบรครถแล้วกระพริบครับ ลงหลุมไม่กระพริบ กระพริบเฉพาะเวลารถเดินหน้า แล้วเบรคจิ๊กๆ เบรคแบบปล่อยไหลไม่เป็น T-T