Jump to content

Recommended Posts

ชมรมนี้สมาชิกน่าจะเยอะแฮะ....งานคลับงานต่อไปถ้าได้ไปผมขอถ่ายรูป สติกเกอร์สวยๆบนรถพร้อมสมาชิกด้วยนะครับ อิอิ :D

ก่อนงานคลับ อาจจะมีงานมิ้ตติ้งชมรมก่อนครับ

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

Update รายชื่อคนสั่งสติ๊กเกอร์ครับ 15 Sep 12 at 11.47 am.

สั่ง จองสติ๊กเกอร์ชมรมออกทะเล (Sea-Goers Club) ทำทั้งสองแบบ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ พี่ๆ น้องๆ สนใจแบบไหน สั่งจองได้เลย ตั้งแต่บัดนี้ ลงรายละเอียด Login แบบภาษา จำนวนชุดที่สั่ง (ลงสั่งจอง ต่อกันไปเลยครับ)

1. Puthapong ภาษาไทย จำนวน 2 ชุด

2. OLDMAN56 ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด

3. Superpiak ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด ภาษาอังกฤษ 2 ชุด โอนแล้ว 500 บาท เมื่อ 14/09/2552

4. Mie ภาษาอังกฤษ 2 ชุด

5. Tonycotton ภาษาอังกฤษ จำนวน 1 ชุด

6. Juone ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด

7. sk2514 ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด

8. Kt Lamaiman ภาษาอังกฤษ 1 ชุด ภาษาไทย 1 ชุด

9. NongTon_FD ภาษาไทย 1 ชุด โอนแล้ว 200.99 บาท เมื่อ 14/09/2552

10. PeesargNet ภาษาไทย 1 ชุด จร้าาาาา :wub:

11.Mr.prakanpai ภาษาอังกฤษ 1 ชุด จร้าาาา ;)

12. นายตาต่ำ ภาษาไทย 1 ชุด

13. Botun_flower ภาษาไทย 2 ชุด

14. bird_ie8 ภาษาไทย 1 ชุด

15.jack1srw ภาษาไทย 1 ชุด โอนแล้ว 200 บาท เมื่อ 14/09/2552

16. Ms_Smart ภาษาไทย 1 ชุด

17. JeamsBall ภาษาไทย 1 ชุด

ภาษาไทย 16 ชุด

ภาษาอังกฤษ 7 ชุด

รวมเป็น 23 ชุด

ยอดกำลังไปเรื่อยๆ สมาชิกท่านใดสนใจลงชื่อได้เลยครับ

ขอให้ พี่ๆ น้องๆ โอนเงินค่าสติ๊กเกอร + ค่าจัดส่ง จำนวน 200 บาท เข้ามาที่ ธนาคารกสิกรไทย สาขา แยกโพธิ์สามต้น ชื่อบัญชี พุทธพงษ์ สุนทรวิภาต หมายเลขบัญชี 067 - 2 - 85343 - 5 บัญชีออมทรัพย์ ปัจจุบันในบัญชีมีเงินอยู่ 743.30 บาท ครับ

เปลี่ยนบรรยากาศเป็นอาหารเวียดนามกันมั่งดีกว่า ;) ;)

ให้พี่วินมาส่งที่ปากน้ำ 2 ชุด เก็บเงินปลายทางเลย

เปลี่ยนบรรยากาศเป็นอาหารเวียดนามกันมั่งดีกว่า ;) ;)

น่าทานมากเลยครับ

สวัสดีครับน้องๆๆ รายการ 200.99 บาท ใครโอนมาครับแจ้งด้วยครับ

ของผมเองครับกัปตัน ที่อยู่เดี๋ยว pm ไปครับ

โอนเงินให้แล้วนะครับพี่จุ๊บบ ภาษาไทย 2ชุดด pm. ข้อมูลไปแล้วนะครับบ

Update รายชื่อคนสั่งสติ๊กเกอร์ครับ 15 Sep 12 at 11.47 am.

สั่ง จองสติ๊กเกอร์ชมรมออกทะเล (Sea-Goers Club) ทำทั้งสองแบบ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ พี่ๆ น้องๆ สนใจแบบไหน สั่งจองได้เลย ตั้งแต่บัดนี้ ลงรายละเอียด Login แบบภาษา จำนวนชุดที่สั่ง (ลงสั่งจอง ต่อกันไปเลยครับ)

1. Puthapong ภาษาไทย จำนวน 2 ชุด

2. OLDMAN56 ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด

3. Superpiak ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด ภาษาอังกฤษ 2 ชุด โอนแล้ว 500 บาท เมื่อ 14/09/2552

4. Mie ภาษาอังกฤษ 2 ชุด

5. Tonycotton ภาษาอังกฤษ จำนวน 1 ชุด

6. Juone ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด

7. sk2514 ภาษาไทย จำนวน 1 ชุด

8. Kt Lamaiman ภาษาอังกฤษ 1 ชุด ภาษาไทย 1 ชุด

9. NongTon_FD ภาษาไทย 1 ชุด โอนแล้ว 200.99 บาท เมื่อ 14/09/2552

10. PeesargNet ภาษาไทย 1 ชุด จร้าาาาา :wub:

11.Mr.prakanpai ภาษาอังกฤษ 1 ชุด จร้าาาา ;)

12. นายตาต่ำ ภาษาไทย 1 ชุด

13. Botun_flower ภาษาไทย 2 ชุด

14. bird_ie8 ภาษาไทย 1 ชุด

15.jack1srw ภาษาไทย 1 ชุด โอนแล้ว 200 บาท เมื่อ 14/09/2552

16. Ms_Smart ภาษาไทย 1 ชุด

17. JeamsBall ภาษาไทย 1 ชุด

18. กำแพงแสน ภาษาไทย 2 ชุด

ภาษาไทย 18 ชุด

ภาษาอังกฤษ 7 ชุด

รวมเป็น 25 ชุด

ยอดกำลังไปเรื่อยๆ สมาชิกท่านใดสนใจลงชื่อได้เลยครับ

ขอให้ พี่ๆ น้องๆ โอนเงินค่าสติ๊กเกอร + ค่าจัดส่ง จำนวน 200 บาท เข้ามาที่ ธนาคารกสิกรไทย สาขา แยกโพธิ์สามต้น ชื่อบัญชี พุทธพงษ์ สุนทรวิภาต หมายเลขบัญชี 067 - 2 - 85343 - 5 บัญชีออมทรัพย์ ปัจจุบันในบัญชีมีเงินอยู่ 743.30 บาท ครับ

หวัดดีกัปตัน เเละลูกเรือทุกคนครับ มาลงเรื่อช้าหน่อยนะครับ

ไป work Shop ที่ทำงานมาสองวันครับ ไม่ได้เข้ามาเลยครับ ไปทะเลเเถวๆสวนสนระยองมาครับ

ว่างจะเอารูปบรรยากาศมาให้ชมนะครับ

วันนี้ผมขอมารายงานสภาพอากาศบริเวณ ทะเลจังหวัดระยองนะครับ

จุดน้ำค้าง 23.9°C

ความชื้นสัมพัทธ์ 79 %

ลม 230/9.3 กม./ชม.

เมฆ มีเมฆมาก

ทัศนวิสัย 12.0 กม.

ความกดอากาศ 1005.4 hPa

ฝน 3 ชม. 0.0 มม.

พระอาทิตย์ขึ้นเช้าพรุ่งนี้ 06:03 น.

พระอาทิตย์ตกเย็นวันนี้ 18:17 น.

อุณหภูมิสูงสุดวานนี้ 31.2°C

อุณหภูมิต่ำสุดเช้าวันนี้ 25.0°C

ฝนสะสมวันนี้ 7.3 มม.

วันนี้ผมขอมารายงานสภาพอากาศบริเวณ ทะเลจังหวัดระยองนะครับ

จุดน้ำค้าง 23.9°C

ความชื้นสัมพัทธ์ 79 %

ลม 230/9.3 กม./ชม.

เมฆ มีเมฆมาก

ทัศนวิสัย 12.0 กม.

ความกดอากาศ 1005.4 hPa

ฝน 3 ชม. 0.0 มม.

พระอาทิตย์ขึ้นเช้าพรุ่งนี้ 06:03 น.

พระอาทิตย์ตกเย็นวันนี้ 18:17 น.

อุณหภูมิสูงสุดวานนี้ 31.2°C

อุณหภูมิต่ำสุดเช้าวันนี้ 25.0°C

ฝนสะสมวันนี้ 7.3 มม.

ข้อมูลแน่น

ผมว่าจะไประยองอยู่น่ะครับ ฝากสั่งอะไรมั้ย จะได้เอาไปให้ด้วย หุหุหุ

ข้อมูลแน่น

ผมว่าจะไประยองอยู่น่ะครับ ฝากสั่งอะไรมั้ย จะได้เอาไปให้ด้วย หุหุหุ

ลืมใส่เครดิตครับ : http://www.tmd.go.th/คุณต้นมาเเถวไหนอะครับ ยังจะต้องระวังน้องฝนหน่อยนะครับ เพราะว่าน้องฝนมาทุกวันเลยนะครับ

ลืมใส่เครดิตครับ : http://www.tmd.go.th...มาเเถวไหนอะครับ ยังจะต้องระวังน้องฝนหน่อยนะครับ เพราะว่าน้องฝนมาทุกวันเลยนะครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ว่าแต่ทำไมวันนี้เงียบจังเลยครับ บนเรืออ่ะ ไปไหนกันหมดหนอ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ว่าแต่ทำไมวันนี้เงียบจังเลยครับ บนเรืออ่ะ ไปไหนกันหมดหนอ

นั้นดิครับ หรือว่าจะไปหาอะไรทานกันหมดเเล้ว คุณต้นทานข้าวยังครับ

นั้นดิครับ หรือว่าจะไปหาอะไรทานกันหมดเเล้ว คุณต้นทานข้าวยังครับ

กำลังจะทานพอดีเลยครับ มาๆทานข้าวด้วยกันครับ เหอ เหอ

กำลังจะทานพอดีเลยครับ มาๆทานข้าวด้วยกันครับ เหอ เหอ

ตามสบายเลยครับ ผมทานมาเรียบร้อยเเล้วครับ เย็นนี้ทานส้มตำไปครับ เผ็ดๆๆทานข้าวให้อร่อยนะครับ จะได้มารอคนอื่นๆๆครับ

ระหว่างรอกัปตันเเละลูกเรือ ผมเอาข้อมูลเล็กๆน้อยๆมาฝากก่อนเเล้วกันครับ

ข้อความปฏิบัติเมื่อออกทะเล

ภาษิตโบราณบอกไว้ว่า “คืบก็ทะเล ศอกก็ทะเล” มีความหมายว่าอย่าประมาท เพราะทะเลไม่แน่นอน แม้จะอยู่ในช่วงหน้าร้อนแต่บางครั้งอาจมีคลื่นลม หรือการท่องเที่ยวโดยขาดความระมัดระวังที่สิ่งรอบข้างมีแต่น้ำ อาจนำพาความเสียหายมาสู่ร่างกายและทรัพย์สินของนักท่องเที่ยวได้

ข้อปฏิบัติเมื่อออกทะเล

ป้องกันตัวเองจากแสงยูวี

• อย่าเล่นน้ำหลังอาหาร เพราะจะทำให้เป็นตะคริวที่ท้อง อาจทำให้จมน้ำในเวลาต่อมาควรพักอย่างน้อย 1 ชั่วโมง เพราะขณะย่อยอาหารเลือดจำนวนมากจะไปรวมกันอยู่ที่อวัยวะย่อยอาหาร เมื่อออกไปเล่นน้ำทำให้เลือดต้องไปเลี้ยงส่วนกล้ามเนื้อ ทำให้เลือดไม่พอเพียงต่อการทำงานของกระเพาะจึงเกิดอาการปวดท้อง

• อย่าลงเล่นน้ำ ขณะน้ำไหลเชี่ยว หรือมีคลื่นลมแรงจัด ขณะน้ำกำลังขึ้นหรือลง

• อย่าว่ายน้ำออกไปที่ลึกเรื่อย ๆ เพราะขากลับเข้าฝั่งจะต้องใช้แรงมากกว่า อาจทำให้จมน้ำได้ ควรว่ายน้ำขนานกับชายฝั่งเสมอ

• อย่าเล่นน้ำตามลำพัง และไม่ควรลงเล่นน้ำตอนกลางคืน

• ระวังอันตรายจากสิ่งรอบข้าง เช่น เรือใบ กระดานโต้คลื่น ฯลฯ เพราะคนบนเรือไม่สามารถมองเห็นคนที่อยู่ในทะเลได้ชัดเจน

• หากเล่นกีฬาทางน้ำ ต้องสวมชูชีพเพื่อช่วยในการลอยตัวไว้เสมอ แม้จะว่ายน้ำได้ดีเพียงไร หากเกิดอุบัติเหตุจะต้องอยู่ในน้ำเป็นเวลานาน คนว่ายน้ำดีแค่ไหนก็เหนื่อยเป็น

• เมื่อเกิดอุบัติเหตุตกน้ำหรือเรือล่ม อย่าตกใจให้ว่ายอยู่ใกล้ ๆ เรือ การพยายามว่ายเข้าหาฝั่งอาจไกลเกินความสามารถ สละรองเท้าหรือภาระในตัว แล้วพยายามหาวัตถุลอยน้ำเกาะพยุงตัวเอาไว้เพื่อรอความช่วยเหลือต่อไป

พืชและสัตว์มีพิษในทะเล

เพียงทะเล เป็นสัตว์ทะเลจำพวกกุ้ง รูปร่างคล้ายหอยมีเปลือกหนา เกาะกลุ่มตามเสาท่าเรือ ท้องเรือ โขดหิน เปลือกแข็งและคม หากโดนผิวหนังจะเหมืองกับถูกของมีคมบาด รักษาเช่นเดียวกับแผลสด

แมงกะพรุน รูปร่างคล้ายวุ้น มีหนวดเป็นสยาย ลอยอยู่ในทะเลบางครั้งถูกคลื่นซัดอยู่บนชายหาด หากโดนผิวหนังจะแสบร้อน มีรอยไหม้เกรียม เป็นผื่นบวมแดง รักษาโดยใช้น้ำส้มสายชูกลั่นเทราด หรือใช้ผักบุ้งทะเลล้างน้ำตำให้แหลกผสมน้ำทาบริเวณถูกพิษแมงกะพรุน

ดอกไม้ทะเล เป็นสัตว์ทะเล หนวดมันมีพิษทำให้ปวดแสบร้อนได้ แม้ไม่มีอันตรายรุนแรงต่อคนนัก การรักษาใช้เช่นเดียวกับแมงกะพรุน

เม่นทะเล เป็นสัตว์จำพวกเดียวกับปลาดาว หอยเม่นมีหนามแหลม ๆ ทิ่มลงเนื้อลึกได้ อยู่ใต้ทะเลบริเวณที่เสื่อมโทรม หากไปโดนแทงจะมีอาการปวด และอาการชา หนามแหลมจะแทงเข้าไปในเนื้อและหักคาในเนื้อ การรักษาใช้คีมบ่งหนามออก หรือทำให้หนามย่อยสลาย โดยถูเนื้อบริเวณที่มีบาดแผลด้วยผ้าชุดน้ำร้อน

งูทะเล คล้ายงูบกแต่ตัวสั้นกว่า หัวเล็ก หากโดนกัดจะมีอาการชา ลิ้นหนา ปวดเมื่อย คอแห้ง เริ่มเป็นอัมพาตที่ขาและลามขึ้นลำตัว การรักษาให้ดื่มน้ำมากที่สุดเพื่อลดอันตรายที่จะเกิดกับไต และนำส่งแพทย์ด่วน

นอกจากนี้ยังมีสัตว์ทะเลที่ก่อให้เกิดความรำคาญ เช่น แมลงชนิดต่าง ๆ ทั้งเห็บ คุ่น แตนทะเล (คล้ายหมัดสุนัข) การใช้สเปรย์หรือยาทากันแมลงจะป้องกันได้ดี

**เครดิต : http://www.paiteaw.com