Jump to content

Recommended Posts

สวัสดีเช่นกันครับยา

มาตามอ่านทุกวันที่มีเวลาเข้ามา

สวัสดี พี่ มาบ่อยๆนะ คุยกันสนุกๆ ไม่เครียด

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

มาตามอ่านทุกวันที่มีเวลาเข้ามา

สวัสดีครับพี่อู๊ด ยินดีต้อนรับในนามชาวเรือครับผม

มีแต่เรื่องน่ากลัวรอบตัวเราเลยนะครับ

ใช่ครับ รุ่นเราอาจจะไม่ทันแล้วครับ ถ้าเป็นฟุตบอลก็เกือบๆปลายฤดูกาลแล้วละยา แต่คงต้องฝึก/ให้ความรู้รุ่นลูกเราแทน

สวัสดีครับคุณอู๊ด สบายดีนะครับ เชิญลงเรือสนุกๆกันนะครับ แต่ระวังเลขสวยนะ..........5555

ผมชอบ ส. ที่ 6 ครับคุณปู่....สะสม แล้วโดนสวดยับ เลยสะสางม่ายได้

555 จะทิ้งก็ไม่ให้ทิ้ง ก็ต้องสะสม ลังพลาสติกเต็มบ้านแล้ว

อันดับ 1 เสื้อผ้า

อันดับ 2 รองเท้า

บ้านใครสะสมแบบบ้านนี้บ้างจ้า

ใช่ครับ รุ่นเราอาจจะไม่ทันแล้วครับ ถ้าเป็นฟุตบอลก็เกือบๆปลายฤดูกาลแล้วละยา แต่คงต้องฝึก/ให้ความรู้รุ่นลูกเราแทน

สวัสดีครับคุณอู๊ด สบายดีนะครับ เชิญลงเรือสนุกๆกันนะครับ แต่ระวังเลขสวยนะ..........5555

ครับ ขนมซองนี่ผมไม่ยอมให้ลูกกินเลย แต่บางครั้งก็ห้ามกันยาก

555 จะทิ้งก็ไม่ให้ทิ้ง ก็ต้องสะสม ลังพลาสติกเต็มบ้านแล้ว

ตามใดที่ยังมีคนใช้(เรา)ยังอยู่เป็นแบบนี่ทุกบ้านครับ 555

ถ้าห้าม มีแอบงอนเราอีกนะ หุ หุ

เคยเจอพี่เขาเหมือนกัน ที่บ้านเก่า น่าจะรุ่นเดียวกับพี่ปู่ของเรา

หรือไม่ก็มากกว่าครับ...ยา

ให้ทาย ปู่กับน้า ใครมากกว่ากัน

ไม่น่าใช่น้าปาน น้าอู๊ดแก login 2495

ทิ้งไว้บ้านเก่านั่นแหละ

โทดทีน้าปาน น้าปานถูกต้องจ้า 9695 เป็น login ของพี่อู๊ด web นี้จ้า

ถูกต้องแล้วครับ

พี่แก่ไม่ขึ้นมาคุยซิพี่ปู่

มาดูทุกครั้งที่ได้เข้าเว๊บครับผม

ชวนมาเข้าชมรมเลยครับ...จะได้ขึ้นอันดับ 1 แทนพี่ปู่ :)

กลัวอันดับ 1 นี่แหละ อิอิ

ขอไป สะสาง สักหน่อยก่อนเด้อ

แต่จะแวะมาพักเหนื่อยบ่อยๆ

ให้ทาย ปู่กับน้า ใครมากกว่ากัน

ยกให้เลยจ้า อิอิ

จำนวนคนที่จะไปมีตติ้ง แบบเบิร์ด เบิร์ด :)

1.เปี๊ยก+ผู้ติดตาม - บางกะปิ นายพลซีฟู้ด ไก่ย่างกลางบึง ไปทั้งหมด 2 คน

2.แจ๊ค ฉายเดี่ยวอยากโสด.. ไก่ย่างกลางบึง 1 คน

3.ppopp บางนา ไก่ย่างกลางบึง ไปคนเดียว เงียบ แต่ ซ๊อตตตตต 1 คน

4.เนศ - กิ่งแก้ว บางนา ไก่ย่างกลางบึง ไปทั้งหมด 1 คน

5.ยา - บางกะปิ นายพลซีฟู้ด ไก่ย่างกลางบึง

6.ต้น - พระราม 3

7.พี่ปาน - เทพารักษ์ ไก่ย่างกลางบึง

8.คุณตาต่ำ

9.ป๋าเบิร์ด..มีนักร้องมาร่วมงาน

10.คุณเกรียง the CODE มาแจมตามคำชวน

----------------------------------------------------------------------------------

11.น้องพีพี ว่างอาจแวะเข้ามา

12.พี่ยุ้ยสุดสวย ว่างอาจแวะเข้ามา

พี่อู๊ดมาผมว่ามีคนดีใจเยอะครับ จะได้ลดอันดับตัวเองจากทำเนียบผู้อาวุโส

สวัสดีครับพี่ ยินดีต้อนรับขึ้นเรือครับ

ของผมด้วยครับ

อันดับ 3 หนังสือต่างๆ

อันดับ 4 ฝุ่นละอองตามซอกมุมห้อง

อันดับ 5 ของเล่นลูก---ตุ๊กตา---ของขายข้าวแกงต่าง

อันดับ 6 ตอนนี้กำลังสะสมอยู่ครับ.............ความสุขเล็กๆน้อยๆ โดยไม่มีความเครียดมารบกวน....

อันดับ 7 นี่ผมสะสมไม่เคยได้เลยครับ............เงิน กับทอง

ขอไป สะสาง สักหน่อยก่อนเด้อ

แต่จะแวะมาพักเหนื่อยบ่อยๆ

อย่าไปนานนะครับเดี๋ยวตามเรือไม่ทัน

สวัสดี พี่ มาบ่อยๆนะ คุยกันสนุกๆ ไม่เครียด

ดูทุกวันที่ได้เข้ามาครับ

สวัสดีครับพี่อู๊ด ยินดีต้อนรับในนามชาวเรือครับผม

ขอบคุณครับ

จำนวนคนที่จะไปมีตติ้ง แบบเบิร์ด เบิร์ด :)

1.เปี๊ยก+ผู้ติดตาม - บางกะปิ นายพลซีฟู้ด ไก่ย่างกลางบึง ไปทั้งหมด 2 คน

2.แจ๊ค ฉายเดี่ยวอยากโสด.. ไก่ย่างกลางบึง 1 คน

3.ppopp บางนา ไก่ย่างกลางบึง ไปคนเดียว เงียบ แต่ ซ๊อตตตตต 1 คน

4.เนศ - กิ่งแก้ว บางนา ไก่ย่างกลางบึง ไปทั้งหมด 1 คน

5.ยา - บางกะปิ นายพลซีฟู้ด ไก่ย่างกลางบึง

7.พี่ปาน - เทพารักษ์ ไก่ย่างกลางบึง

8.คุณตาต่ำ

9.ป๋าเบิร์ด..มีนักร้องมาร่วมงาน

10.คุณเกรียง the CODE มาแจมตามคำชวน ได้เจอ Moo Moo แน่

----------------------------------------------------------------------------------

12.พี่ยุ้ยสุดสวย ว่างอาจแวะเข้ามา

ครับ ขนมซองนี่ผมไม่ยอมให้ลูกกินเลย แต่บางครั้งก็ห้ามกันยาก

อันนี้คือตัวนี้เลยครับ แต่ผมก็ห้ามแม่บ้านม่ายค่อยได้ กลัวลูกอดทาน

อะคริลาไมด์ในขนมก่อมะเร็ง

ยิ่งเคี้ยวยิ่งเพลิน ธัญพืชมื้อสะดวกและกาแฟผงร้อนๆ รับอรุณหอมยวนใจ

อาหารคุ้นเคยเหล่านี้ นิยมบริโภคกันทั่วไปเพราะสะดวกสบาย ประหยัดเวลา รวมทั้งมีรสชาติน่าลิ้มลอง เด็กๆบางคนรับประทานจนติดเป็นนิสัย ผู้ใหญ่บางคนก็ขาดไม่ได้ แต่น่าเสียดายที่ความอร่อยนี้ มีมะเร็งเป็นตัวแถมเพราะเป็นอาหารที่มีสารอะคริลาไมด์ปนเปื้อน

อะคริลาไมด์ (Acrylamide) มัจจุราชเงียบนี้ รู้จักกันอย่างแพร่หลายมาตั้งแต่ พ.ศ.2545 เมื่อสำนักงานอาหารแห่งประเทศสวีเดน ออกสุ่มอาหารกว่า 100 ตัวอย่าง มาวิเคราะห์ผล จากการวิเคราะห์พบว่า ขนมปังกรอบทำจากมันฝรั่งและ มันฝรั่งทอด มีสารอะคริลาไมด์ปนเปื้อนสูงมาก ปริมาณที่พบมีค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 1,000 ไมโครกรัมต่อกิโลกรัม และในมันฝรั่งทอดมีค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 500 ไมโครกรัมต่อกิโลกรัม และยังพบอีกว่าอาหารชนิดเดียวกัน ถ้าต่างผู้ผลิตจะมีปริมาณอะคริลาไมด์ต่างกันไป เพราะขึ้นอยู่กับกรรมวิธีการผลิตผลวิจัยของสหภาพยุโรปออกมาเมื่อปลายปี พ.ศ. 2550 ระบุว่า คนจะได้รับสารอะคริลาไมด์มากขึ้น จากการบริโภคอาหารผ่านความร้อนสูง

“เดิม เราทราบว่าอะคริลาไมด์เข้าสู่ร่างกายได้สองทางคือ การดื่มน้ำ และการสูบบุหรี่ โดยสารอะคริลาไมด์จะก่อตัวขึ้นในอาหารพวกธัญพืช มันฝรั่ง อาหารที่มีแป้งสูงและกาแฟที่ใช้ความร้อนสูงกว่า 120 องศาเซียลเซียส หรือใช้เวลาในการอบ ทอด ย่าง ปิ้ง เป็นเวลานานๆ”

นาย ยุทธศักดิ์ สุภสร ผู้อำนวยการสถาบันอาหาร องค์กรเครือข่ายกระทรวงอุตสาหกรรมบอก และ ให้เหตุผลว่า เพราะ “ความร้อนจะกระตุ้นให้เกิดปฏิกิริยาระหว่าง น้ำตาลรีดิวซ์และกรดอะมิโนแอสพาราจีน จนก่อตัวเป็น สารอะคริลาไมด์ขึ้น ในที่สุด” การเกิดสารอะคริลาไมด์ในอาหารขึ้นอยู่กับปัจจัย 3 ประการคือ 1. ความร้อนที่ใช้ 2. ระยะเวลาที่ใช้ความร้อน และ 3. ปริมาณของแอสพาราจีนและน้ำตาลรีดิวซ์ ซึ่งมีในมันฝรั่ง เมล็ดธัญพืช หรือในแป้งที่นำมาใช้ประกอบอาหาร scoop2.jpg

อาหารที่มีสารอะคริลาไมด์ปนเปื้อน สถาบันอาหารรายงานว่า สำหรับเมืองไทยแล้ว มีอาหารจานด่วน ขนมขบเคี้ยวจำพวกมันฝรั่งทอดแบบแท่ง หรือที่เรียกกันว่าเฟรนช์ฟราย มันฝรั่งทอดกรอบ ขนมปังกรอบ บิสกิตเครกเกอร์ ธัญพืช และกาแฟผง ปริมาณการพบในอาหารแต่ละชนิดไม่เท่ากัน มากน้อยเพียงใดต้องนำเข้าห้องปฏิบัติการเท่านั้น แต่ในเบื้องต้น สถาบันอาหารได้วิเคราะห์ในมันฝรั่งทอดกรอบแผ่นบาง ขนมปังกรอบ และบิสกิต พบว่ามีสารอะคริลาไมด์ปนเปื้อนทุกอย่าง มันฝรั่งทอดกรอบพบสารปนเปื้อนปริมาณสูง แต่นับว่าโชคดีของคนไทยอยู่บ้าง ตรงที่ปริมาณยังสูงไม่เท่ากับที่ตรวจพบในต่างประเทศ

แสดงให้ตระหนักว่า อาหารที่สั่งมาจากต่างประเทศ ซื้อหากันในราคาแพงๆ ไม่ใช่จะปลอดภัยกว่าในประเทศเสมอไป การนำเข้าอาหารและขนมกรุบกรอบจากต่างประเทศ อีกนัยหนึ่งคล้ายนำมะเร็งเข้ามาด้วย แถมเป็นมะเร็งราคาแพง ความเข้มข้นของสารอะคริลาไมด์ ที่พบในอาหารไทยและในต่างประเทศ ต่างกันคือ มันฝรั่งทอดกรอบไทยมี 406.03 ไมโครกรัมต่อกิโลกรัม มันฝรั่งทอดกรอบจากนอก (อังกฤษ อเมริกา) มี 1,312 ไมโครกรัมต่อกิโลกรัม ขนมปังกรอบไทยมี 200.77 ไมโครกรัมต่อกิโลกรัม ส่วนขนมปังกรอบนอก (อังกฤษ อเมริกา) มี 423 ไมโครกรัมต่อกิโลกรัม

สารอะคริลาไมด์ทำปฏิกิริยาต่อร่างกายอย่างไร พิษภัยแค่ไหน

คำตอบคือ เมื่อสารอะคริลาไมด์เข้าสู่ร่างกาย จะถูกดูดซึมอย่างรวดเร็ว ณ บริเวณที่มีการย่อยอาหาร หลังจากนั้นถูกขับออกมากับปัสสาวะ ภายใน 2-3 ชั่วโมง อันตรายของสารอะคริลาไมด์ หน่วยงานวิจัยมะเร็งระหว่างประเทศ (IARA) จัดให้เป็นสารกลุ่มที่มีความเป็นไปได้สูงในการก่อให้เกิดโรคมะเร็งในคน โดยจัดให้อยู่ในกลุ่ม 2 เอ ด้วยเกรงพิษภัยของสารดังกล่าว องค์การอนามัยโลก (WHO) จึงกำหนดข้อแนะนำคุณภาพน้ำดื่มให้มีสารอะคริลาไมด์ปนเปื้อนได้ไม่เกิน 0.5 ไมโครกรัมต่อลิตร สหภาพยุโรปกำหนดให้มีในน้ำดื่มได้ไม่เกิน 0.1 ไมโครกรัมต่อลิตร ส่วนหน่วยงาน EPA ของสหรัฐอเมริกา กำหนดว่าต้องไม่พบสารอะคริลาไมด์ ในน้ำดื่ม แสดงว่า...พิษย่อมไม่ธรรมดา

ส่วนในประเทศไทยยังไม่ได้กำหนดแต่อย่างใด ไม่ว่าจะเป็นในอาหารและน้ำดื่ม เมื่อยังไม่มีมาตรการใดๆ ออกมาจากภาครัฐ ผู้ประกอบการที่ไม่คิดเป็นฆาตกรรมก้นครัว ควรลดปริมาณอะคริลาไมด์ในอาหารที่ตนผลิตลง แม้จะไม่ผิดกฎหมาย แต่ก็เพื่อถนอม ชีวิตลูกค้า และคุณธรรมของผู้ประกอบการ

แนวทางลดสารปนเปื้อนอะคริลาไมด์...สถาบันอาหารแนะนำไว้คือ ผู้ผลิตมันฝรั่งทอดกรอบ ก่อนผ่านขั้นตอนผลิต ให้นำมันฝรั่งมาลวกน้ำก่อนทอด จะช่วยลดปริมาณอะคริลาไมด์ในมันได้ถึง 50 เปอร์เซ็นต์ ผู้ผลิตเฟรนช์ฟราย ถ้านำมันฝรั่งมาลวกในสารละลายกรดชิตริกก่อนนำไปทอด จะช่วยลดปริมาณสารอะคริลาไมด์ได้ถึง 80 เปอร์เซ็นต์ ส่วนในการผลิตขนมอบ เพียงเติมเกลือแคลเซียมซัลเฟตเข้าไปในขณะอบขนมปัง จะช่วยลดการก่อตัวของอะคริลาไมด์ได้ ส่วนบิสกิตเพียงผู้ผลิตใช้อุณหภูมิอบต่ำลง และเพิ่มระยะเวลาในการอบเข้าไป โดยควบคุมความชื้นให้สม่ำเสมอ ก็ลดการก่อสารอะคริลาไมด์ได้แล้ว

การป้องกันการไม่ให้สารอะคริลาไมด์ก่อตัว เมื่อปลาย พ.ศ.2550 วารสาร Journal of Food Science ได้ลงผลงานของนักวิจัยชาวจีนว่า พบสารที่สกัดจากใบไผ่ และใบชาเขียว มีสารอนุมูลอิสระจำพวกฟลาโวนอยด์ แลคโตส และกรดฟีโนลิค สารนี้สามารถกีดขวางการทำปฏิกิริยาระหว่างน้ำตาลกลูโคส และแอสพาราจีน ที่ทำให้เกิดการก่อตัวของสารอะคริลาไมด์ในอาหารได้ การป้องกันตัวเองของคนไทย เมื่อภาครัฐยังไม่เห็นอันตรายจากสารอะคริลาไมด์ ควรนำพุทธสุภาษิตที่ว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน มาปฏิบัติอย่างจริงจัง หลักการง่ายๆ 4 ประการคือ

1. ไม่ควรใช้ความร้อนอบ ปิ้ง ทอด ย่าง ที่สูงเกินไป หรือใช้เวลานานมากเกินไป ยกเว้นอาหารที่เป็นเนื้อสัตว์และสัตว์ปีก ที่ต้องปรุงให้สุก เพื่อทำลายจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรคเสียก่อน

2. ลดการบริโภคอาหารที่มีแป้ง ไขมัน และแคลเซียมสูง

3. รับประทานอาหารประเภทผัก ผลไม้และอาหารที่มีเส้นใยให้มากขึ้น เพื่อให้ร่างกายได้สารต้านมะเร็งตามธรรมชาติ

4. ดูแลร่างกายไม่ให้มีน้ำหนักเกินไป และ ออกกำลังกายสม่ำเสมอ

สำหรับ นิสัยการกินของคนไทย เมื่อเปลี่ยนจากผักบุ้งจิ้มพริกมาเป็นอาหารจานด่วน ทำให้ธุรกิจอาหารจากต่างประเทศเข้ามาตีตลาดหลายแบรนด์เนม ทั้งธุรกิจขายไก่ แฮมเบอร์เกอร์ พิซซ่า และอื่นๆ เรื่องน่าวิตกก็คือ สถาบันอาหารเปิดเผยตัวเลขว่า เด็กไทยบริโภคขนมขบเคี้ยวประมาณวันละ 2 ห่อต่อคน พฤติกรรมนี้ นอกจากเด็กจะเพาะนิสัยรับประทานอาหารที่ไม่ถูกต้อง และไม่เป็นประโยชน์แล้ว ยังสั่งสมโทษจากขนมขบเคี้ยวอีกด้วย เพราะ อาหารจำพวกขนมกรุบกรอบ อุดมไปด้วยแป้ง ไขมัน เป็นต้นตอของโรคอ้วนในเด็กไทย และเมื่อได้รับสารอะคริลาไมด์ในปริมาณที่มากพอ ก็เสี่ยงต่อโรคมะเร็งแถมพ่วงเข้ามาอีก

http://www.horapa.com/content.php?Category=News&No=843

8.คุณตาต่ำ

10.คุณเกรียง the CODE มาแจมตามคำชวน ได้เจอ Moo Moo แน่

เพิ่งเห็นว่าพี่เกรียงมาด้วย

ป๋าเบิร์ดพานักร้องร่วมงานมาด้วย ผมไม่ได้ไปโชวพลังเสียงอีก อิอิ

พี่หมี ผมคงต้องไปหาหมอเหมือนพี่เปี๊ยกแน่เลย มองข้อความพี่หมีเป็นตัวเล็กหมดเลย

พี่หมี ผมคงต้องไปหาหมอเหมือนพี่เปี๊ยกแน่เลย มองข้อความพี่หมีเป็นตัวเล็กหมดเลย

ใช่ครับ Coppy มาวางจาก Word เลยตัวมันเล็ก ตอนวางมันมองเห็นตัวใหญ่นะครับ ขอโทษด้วยนะ

ใช่ครับ Coppy มาวางจาก Word เลยตัวมันเล็ก ตอนวางมันมองเห็นตัวใหญ่นะครับ ขอโทษด้วยนะ

แฮ่ๆ

ของผมด้วยครับ

อันดับ 3 หนังสือต่างๆ

อันดับ 4 ฝุ่นละอองตามซอกมุมห้อง

อันดับ 5 ของเล่นลูก---ตุ๊กตา---ของขายข้าวแกงต่าง

อันดับ 6 ตอนนี้กำลังสะสมอยู่ครับ.............ความสุขเล็กๆน้อยๆ โดยไม่มีความเครียดมารบกวน....

อันดับ 7 นี่ผมสะสมไม่เคยได้เลยครับ............เงิน กับทอง

อันดับ 5 นี่ ต้องคอยหลานแล้วจ้า

ป๋าเบิร์ดพานักร้องร่วมงานมาด้วย ผมไม่ได้ไปโชวพลังเสียงอีก อิอิ

อาจารย์ไม่มาด้วยหรือครับ

อันล่าสุดเนี่ยเล็กจริง หุ หุ หุ

หวัดดีครับอ.รูฟ

คุณเกรียงรถเทพ แห่ง The Code ให้เกียรติมางานเราเพราะ แจ๊ค ไปจับรถเขา เขาเลยมามอบตัวด้วยการมางานด้วย หุ หุ หุ

ใช่ไหมครับ แจ๊คสแปโร หุ หุ หุ

ส่วนป๋าเบิร์ดคาดว่าไม่มีโชว์ เพราะไม่มีห้อง คาราโอเกะ 555 (รอดตัวไป)