Jump to content

Recommended Posts

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

หลักในการอยู่ร่วมกันในสังคม..ได้อย่างสงบสุข..

มีเทคนิควิธีการ...
ในการยึดเหนี่ยวจิตใจของผู้อื่น...๔... วิธี คือ..

๑. การเสียสละ แบ่งปัน ไม่ตระหนี่ มีน้ำใจ..
>>>…คนเราถ้าได้ช่วยเหลือใครสักคน..
>>>…ในเวลาที่เขาเดือนร้อน..
>>>…น้ำใจที่หยิบยื่นให้กันเพียงเล็กน้อย...
>>>…หรือแม้แต่รอยยิ้มจากหัวใจด้วยความปรารถนาดี...
>>>…ก็ถือว่า..มีคุณค่ามากแล้ว...
>>>…ถ้าเรายิ่งให้ความรัก ความปรารถนาดีต่อกัน...
>>>…สิ่งเหล่านั้นก็จะตอบแทนเรามาทันที...(จิตใจจะรู้สึกและรับรู้อารมณ์ขณะที่ให้ทันที)..

๒. การพูดสุภาพอ่อนหวาน นำมาซึ่งไมตรีจิตและมิตรภาพที่งดงาม
>>>…การพูดก็สำคัญ...การกระทำก็สำคัญยิ่งกว่า...
>>>…การพูดด้วยถ้อยคำอ่อนหวาน...สุภาพเรียบร้อย....
>>>…ก็เป็นเครื่องบ่งบอกถึงจิตใจ/ความรู้สึกภายในได้เช่นกัน...
>>>…เพราะการพูดที่ดี..ต้องผ่านการคิดที่ดี...จากจิตใจที่งดงามด้วย..
>>>…การพูดคำหยาบ..จึงเป็นการบ่งบอกถึง..ความคิดในด้านลบ..
>>>…ที่แสดงออกมาจากภายในส่วนลึกของจิตใจของผู้พูดนั้น...
>>>…การพูดที่ดี..จากจิตใจที่ดี...ก็เป็นเสน่ห์อันดับที่สอง....
>>>…จากเสน่ห์ทางกาย....(รูปร่าง,บุคลิกภาพ)...

เมื่อเห็นด้วยสายตา...
ได้สนทนาพูดคุยกัน...ก็ยิ่งทำให้เกิดความประทับใจมากยิ่งขึ้น..
สาเหตุที่เน้นในการพูด...
เพราะอยากให้ทุกคนถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน...
>>>….อาวุธยุทโธปกรณ์ นิวเคลียส์....ที่ว่าร้ายแรง..และมีพลานุภาพมาก..
>>>…ซึ่งสามารถทำลายล้างโลกของเราในพริบตา..
>>>…ก็ยังสู้ลมปากที่พลั่งพู...ออกมาจาก.... “ปาก” ..ของมนุษย์ไม่ได้..
>>>…เพราะถ้าพูดดี....ก็ยังประโยชน์ให้สำเร็จได้...ยุติการศึกสงครามได้...
>>>…แต่ถ้าพูดคำร้าย ๆ ออกไป... “แม้คำเดียว” ...
>>>…ก็สามารถทำลายชีวิตของผู้พูดได้เช่นกัน..

๓. การบำเพ็ญตนให้เป็นประโยชน์ที่ดูเล็กน้อย...แต่ก็ยิ่งใหญ่...
>>>…คือการบำเพ็ญตนให้เป็นประโยชน์ทั้งแก่ตนเอง - ผู้อื่น
>>>…และสังคม ตลอดถึงมวลมนุษยชาติด้วย...
>>>…เป็นการกระทำที่มีค่ามากที่สุดยิ่งกว่าที่สุดอีก...
>>>…คือจะนับประมาณค่าในสิ่งนั้นไม่ได้เลย...(ยิ่งใหญ่มาก)...
>>>…เพราะเป็นการสร้างคุณประโยชน์ที่ฝากไว้ในแก่อนุชนคนรุ่นหลัง..
>>>…ได้กล่าวขาน..และสืบทอดคุณงามความดีต่อไป..ชั่วกาลอวสาน..

๔. การวางตนได้อย่างเหมาสมแก่ฐานะ
>>>….ในภาวะความเป็นอยู่ของตน
>>>…ไม่ต่ำเกินไป ไม่สูงเกินไป พอเหมาะพอดี..
คนเราถ้ารู้จัก...พอดี...และดีพอ...
ก็จะสามารถที่วางตนเองได้อย่างเหมาะสม..
และทำใจได้ในทุก ๆ สถานการณ์..

ทั้ง ๔ วิธีนี้..สามารถนำไปใช้ในการดำเนินชีวิตของเราได้..
ซึ่งถือว่าเป็นเทคนิควิธีการชนะใจผู้อื่นได้อีกวิธีหนึ่ง..

เพื่อให้จำ และนำไปใช้ได้ง่าย..
ก็คือ..โอบอ้อมอารี วจีไพเราะ สงเคราะห์ชุมชน วางตนแต่พอดี..
ท่องไว้ในใจ....และทำให้ได้เช่นนี้..
เราก็จะได้ชื่อว่า..เป็นที่รักของเพื่อน ๆ และทุก ๆ คน

Credit: http://www.dhammathai.org/articles/view.php?No=548

:0052: :0052: :0052:

มอร์นิ่งครับชาวเรือ ^^

พรุ่งนี้ได้ล้างเคลือบรถอีกแล้วรอมานาน ไปเห็นรีวิวการใช้ Foam lance แลดูน่าใช้เหมือนกันนะครับ แต่ค่าเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงกับตัวทำโฟมน่าจะหลายพันบาท ไหนจะตัวเป่าลมที่อยากได้อีก รวมกันหมดร่วมหมื่นล่ะมั้งงานนี้ เฮ้อ...อยากพิมพ์เงินใช้เอง อิอิ

สวัสดีครับ อยู่กันน้อยจัง

ไม่น้อยนะ ยังรอนู๋เนีตอยุ่เลย

mie, superpiak, Natthachai, bird_ie8, Ms_smart, topo

นายได้รับเสื้อแล้วใช่ไหมเอ่ย

มอร์นิ่งครับชาวเรือ ^^

พรุ่งนี้ได้ล้างเคลือบรถอีกแล้วรอมานาน ไปเห็นรีวิวการใช้ Foam lance แลดูน่าใช้เหมือนกันนะครับ แต่ค่าเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงกับตัวทำโฟมน่าจะหลายพันบาท ไหนจะตัวเป่าลมที่อยากได้อีก รวมกันหมดร่วมหมื่นล่ะมั้งงานนี้ เฮ้อ...อยากพิมพ์เงินใช้เอง อิอิ

อยากได้เครื่องขัดบ้างจัง

ต้องขอบคุณตั้มอย่างมากที่ช่วยจัดการ

แต่ผมอยากให้สบายใจกันทุกฝ่ายนะครับ ไม่อยากให้ตั้มมาบอกว่าจะโพสต์บอกเป็นโพสต์สุดท้าย 

ที่ผ่านมาผมอาจจะไม่ได้ช่วยอะไรทางกลุ่มเรามากเท่าตั้ม แต่ก็ได้ร่วมทำกิจกรรมกับทางกลุ่มย่อยกลุ่มใหญ่ เข้าใจว่าทุก ๆ งานมีอุปสรรค แล้วเราก็ผ่านมันมาได้ 

ส่วนตัวผมอยากให้ตั้มถ้ามีอะไรไม่สบายใจอยากให้บอก ทั้งเรื่องค่าใช้จ่าย (เหลือหรือไม่เหลือก็ไม่ว่ากัน) หากไม่พอพวกเรายินดีที่จะจ่ายเพิ่มเพื่อไม่ให้ตั้มต้องเข้าเนื้อ เพราะลำพังการเดินทางไปร้าน ติดต่อทางโทรศัพท์ หรือการเจรจากับทางร้านก็เหนื่อยมากแล้ว (ตรงนี้ผมเคยทำและรับรู้ได้ดี) 

ผมเชื่อว่าพี่น้องออกทะเลของเราทุกคนพอใจกับเสื้อที่ได้รับ มันสวยถูกใจทุก ๆ คน แต่หากการพูด ถาม หรือแซวอะไรกันมันมากเกินไปที่จะทำให้ตั้มไม่สบายใจ ผมถือโอกาสนี้ขอโทษแทนสมาชิกทุกคนด้วย ( และในโอกาสนี้ ผมขอนะครับ ขอว่าพี่น้องเราทุกคนอย่าคิดว่าคนใดคนหนึ่งเป็นต้นเหตุ หรือคนใดคนหนึ่งเป็นสาเหตุให้เพื่อนเรารู้สึกไม่ดี เพราะไม่จำเป็นต้องคิดครับ ) 

ผมอยากให้ตั้มเข้าใจพวกเราดังเดิม กลับมาคุยกับพวกเราเหมือนเดิมนะครับ 

หากพี่น้องเราจะโพสต์ต่อไป ขอให้โพสต์เพื่อชักชวน แต่อย่าโพสต์ว่าตัวเองผิดหรือโทษตัวเองนะครับ เพราะผมขอใช้โอกาสนี้กล่าวแทนพี่น้องเราทุกคนแล้ว

ขอบคุณทุกคนครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

อยู่กันเยอะเลย ขึ้นมาคุยกันบ้างจิ

9 user(s) are reading this topic

9 members, 0 guests, 0 anonymous users

superpiak, sk2514, 9695, Puthapong, bird_ie8, กำแพงแสน, Ms_smart, mie, Natthachai

ลงเรือตอนสาย ๆ สวัสดีครับ...เพื่อน สมาชิก สว. วร. วก  ทุก ๆ ท่าน