Jump to content

Recommended Posts

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

มาแวะดู มีใครอยู่ไหมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดีคับพี่ปู่ ไปไหนกันหมดนิ

ไม่รู้ไปไหนกันหมด  สงสัยเล่นสงกรานต์เหนื่อยหมดแรง 

แปลจาก How to tell if your wax is dry - The Swipe Test เขียนโดย Mike Phillips
ต้นฉบับจาก http://www.meguiarsonline.com/forums/showthread.php?t=39350

ขั้นตอนการลงแว๊กซ์กันก่อน ความผิดพลาดที่หนักหนาและพบบ่อยที่สุดในการลงแว๊กซ์คือ ลงหนาเกินไป และเช็ดออกเร็วเกินไป สาเหตุส่วนใหญ่มาจากความเคยชินอันเกิดจากการใช้แว๊กซ์คาร์นัวบาแบบขี้ผึ้ง ในสมัยก่อน การลงแว๊กซ์กลุ่มนี้จะค่อนข้างยากทีเดียว เพราะถ้าปล่อยให้มันแห้ง จะเช็ดออกยากมาก ๆ และยิ่งลงหนามากเท่าไร ก็ยิ่งเอาออกยากมากขึ้นเท่านั้น และคนส่วนใหญ่ก็มักจะลงให้หนากว่าที่จำเป็น มันจึงเป็นวัฏจักรที่ยากแก้ไข

ขั้นตอนที่ถูกต้องก็คือ ต้องลงแว๊กซ์ให้บางที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ก็ต้องให้มันสม่ำเสมอที่สุดด้วย ไม่ว่าจะลงแว๊กซ์ด้วยมือหรือใช้เครื่อง หลักการนี้ก็ไม่เปลี่ยนแปลง ผลลัพธ์สุดท้ายที่เราต้องการก็คือ ชั้นแว๊กซ์ที่บาง และสม่ำเสมอ ไม่ว่าเราจะลงแว๊กซ์ให้หนาเท่าใด แต่ก็จะมีแค่แว๊กซ์จำนวนจำกัดเท่านั้นที่จะได้จับติดกับผิวสี ใช้แว๊กซ์มากเกินไปทำให้สิ้นเปลือง เพิ่มเวลาในการรอให้แห้ง และทำให้เช็ดออกยากขึ้น มีแต่เสียกับเสีย

เมื่อใดก็ตามที่คุณรู้สึกว่า การลงแว๊กซ์เป็นงานหนัก และแขนคุณเมื่อยล้าแทบขยับไม่ไหวหลังลงแว๊กซ์เสร็จ แสดงว่าคุณลงแว๊กซ์ผิดวิธี
การลงแว๊กซ์เป็นชั้นบาง ๆ บนผิวรถที่เตรียมมาดีจะง่ายเหมือนกับการป้ายเนยเหลวลงบนจานเคลือบ การเช็ดออกหลังจากแว๊กซ์แห้งดีแล้วก็แทบไม่ต้องใช้แรงเหมือนกัน แค่เช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ที่สะอาดและแห้งอย่างรวดเร็วก็เป็นอันเสร็จพิธี

แล้วขนาดไหนล่ะที่ว่า ลงหนาเกินไป และที่ว่าลงบาง ๆ น่ะเป็นยังไง ลองดูภาพด้านล่างนี้ ทางด้านซ้ายเป็นการลงแว๊กซ์บาง ๆ ส่วนด้านขวาเป็นการลงแว๊กซ์ที่หนา หนาสุด ๆ หนาเกินไป อย่าให้รถคุณดูเหมือนภาพด้านขวาในการลงแว๊กซ์ครั้งต่อไปเชียวนะ

เอาล่ะ หลังจากคุณได้ลงแว๊กซ์บาง ๆ แล้วปล่อยให้มันแห้ง จริงอยู่ คุณอาจจะเคลือบให้ทั่วคันแล้วรอ 10-15 นาทีก่อนจะทดสอบด้วยการกรีดนิ้ว ถ้าอากาศแห้งและร้อน แว๊กซ์จะแห้งเร็วกว่านั้น ถ้าอากาศเย็นและชื้น ก็จะใช้เวลานานขึ้นหน่อย แว๊กซ์บางตัวก็แห้งเร็วกว่าแว๊กซ์ตัวอื่น ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับการแห้งตัวของแว๊กซ์มีมากเหลือเกิน มากเกินกว่าจะระบุได้ชัดเจนว่า ทิ้งไว้นานเท่าไรจึงสามารถเช็ดออกได้ การทดสอบนั้น เราจะใช้การกรีดนิ้ว ซึ่งมีวิธีทำดังนี้

ใช้นิ้วชี้ที่สะอาดและแห้งกรีดเร็ว ๆ บนชั้นแว๊กซ์ที่เราคิดว่าแห้งแล้วหรือน่าจะแห้ง (อย่าใช้เล็บกรีดนะครับ) ผิวรถจะปรากฏออกมาให้เห็น ถ้ารอยกรีดดูเลือน ๆ นั่นหมายความว่าแว๊กซ์ยังไม่แห้งดี ถ้าผลของการกรีด ได้ผิวที่ใสเป็นมัน แสดงว่าแว๊กซ์แห้งดีแล้ว และเราสามารถเช็ดแว๊กซ์ออกจากผิวรถได้ ลองดูภาพด้านล่าง จะเห็นรอยกรีด 2 รอย รอยกรีดอันล่างดูเลอะ ๆ เลือน ๆ เพราะกรีดนิ้วหลังลงแว๊กซ์ไปเพียงสองสามนาที รอยกรีดอันบนดูใส ไม่มีรอยเลอะ ๆ เพราะกรีดนิ้วหลังเวลาผ่านไป 10 นาที นี่คือตัวชี้บ่งว่า แว๊กซ์แห้งแล้วและจะถูกเช็ดออกได้ง่าย ๆ ด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ที่แห้งและสะอาด

การลงแว๊กซ์ไม่จำเป็นต้องเป็นงานที่ยากลำบากถ้าเราลงบาง ๆ และใช้การกรีดนิ้วเพื่อทดสอบว่าแว๊กซ์แห้งตัวแล้วหรือยัง คุณจะพบว่า งานนี้ใช้เวลาน้อยลง เหนื่อยน้อยลง และได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าด้วย

แบบนี้ซิ มีแต่ได้กับได้

สุขสันต์วันเกิดครับน้องหมีมีความสุขมากๆครับ

สวัสดีครับอาจารย์มาด  พอมีเวลาแล้วเลยขึ้นมาทักทาย งานยุ่งมากมาย พี่ที่ทำงานไม่สบายมาทำงานไม่ได้ 3 เดือน งานทุกงานที่แกทำมาอยู่ที่พี่หมดเลย 555+

ออกทะเล จ้า

ออกทะเล เจอเลขสวยสุดๆ...เลี้ยงอะไรละครับนี่

สุขสันต์วันเกิดครับเสี่ยหมี

มีความสุขมากๆครับผม ;) ;) ;)

ขอบคุณมากๆครับเสี่ย ป.

ลงเรือครับ สุขสันต์วันเกิดครับ พี่หมี

หน้านี้เลขสวยนะครับ อิอิ

:)  :)  :)

ขอบคุณมากๆครับป๋า 

เลขสวยพี่ปู่จองแว๊วววววนานๆจะสวยซะที

สุขสันต์วันเกิดครับน้องหมีมีความสุขมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับพี่จุ๊บ

สวัสดีครับอาจารย์มาด  พอมีเวลาแล้วเลยขึ้นมาทักทาย งานยุ่งมากมาย พี่ที่ทำงานไม่สบายมาทำงานไม่ได้ 3 เดือน งานทุกงานที่แกทำมาอยู่ที่พี่หมดเลย 555+

แวะมาสวัสดีปีใหม่ไทยนะคะพี่จุ๊บ สุขภาพแข็งแรงนะคะพี่