Jump to content

เปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัย Power

Recommended Posts

DIY เปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัย Power

Credit : http://www.8thcivic.com/forums/diy-honda-civic-suspension/202421-diy-power-steering-flush-r18.html

ส่วนวิธีทำที่ผมทำนะครับ

1. เตรียมน้ำมัน Power Honda สัก 2 กระป๋อง ( ราคากระป๋องละ 160 ถูกหรือแพงกว่านี้ แล้วแต่จะหาได้ )
  2. หัวปั๊ม หาซื้อตามร้านทุกอย่าง 20 บาท
  3. เปิดฝากระปุกน้ำมัน Power แล้วเอาหัวปั๊มมาดูดน้ำมันออกมา
  4. เติมน้ำมันใหม่เข้าไป
  5. Start เครื่องหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวา สัก 2-3 รอบ หรือกี่รอบก็ได้ตามสะดวกครับ
  6. เอาหัวปั๊มมาดูดน้ำมันออกมาอีกรอบ
  7. ทำตามขั้นตอน  4-6 ใหม่สัก 3-4 รอบ น้ำมัน Power ที่ดำๆ จะเริ่มใสขึ้น ตามลำดับครับ ครับ

ขออนุญาตยืมรูปภาพจาก Pantip ครับ  

http://2g.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V13081434/V13081434.html

แจ๋วเลยคับ 

เสร็จแล้วรู้สึกดีขึ้นมะ น่าจะดีนะ :D  เดี๋ยวผมทำมั่งดีกว่า สีขวดแรกหลอนใจมาก

หลังจากผมลองเปลี่ยนแล้ว พวงมาลัยเบาขึ้นนิดนึง ครับ
วัดจากความรู้สึกนะ ครับ   :)  :) :)  

หลังจากผมลองเปลี่ยนแล้ว พวงมาลัยเบาขึ้นนิดนึง ครับ

วัดจากความรู้สึกนะ ครับ   :)  :) :)  

มีรูปให้ดูไหมครับเจ้าหัวปั้มแบบไหนครับ

เข้าลิ้งค์ไป8th genเลยคับ ที่ จขกท แปะไว้คับ  เค้าว่าหัวกดพวกโลชั่น สบู่เหลว อะไรแบบนี้น่ะ

ผมมองแล้วเดี๋ยวเอาหัวขวดสบู่เหลวนี่แหละ กดๆเอาสบายดี 

เมื่อวานผมเปลี่ยนแล้วครับ ผมได้อีกวิธี เดี๋ยวอธิบายให้ฟัง .... อิอิ

ผมซื้อเจ้าน้ำมันพาวเวอร์มา 1 ลิตร ราคา 245 บาท 

วิธีทำ 

1. ขั้นน็อตออก 

2. เตรียมถุงพลาสติกมาไว้เพื่อรองรับเจ้าน้ำมันพาวเวอร์ ขั้นตอนนี้โปรดระวัง!  เจ้าน้ำมันพาวเวอร์หกเรี่่ยราด ดึงสายตามลูกศรออก น้ำมันจะไหลออกมา

3. หาผู้ช่วย Start รถ หมุนพวงมาลัย ซ้าย-ขาว สัก 3 รอบ พอน้ำมันออกหมด เสียสายกลับที่เดิม ขันน็อต

4. เติมเจ้าน้ำมันพาวเวอร์ที่กระปุก start รถ หมุนพวงมาลัย ซ้าย-ขวาสัก 4 - 5 รอบ 

5. สังเกตน้ำมันในกระปุกจะเป็นฟอง รอสักพักให้ฟองอากาศหมดเติมน้ำมันพาวเวอร์ให้พอดี เสร็จปิดฝา จบครับ

เมือวานทำเสร็จขับ ลองขับรถ พวงมาลัยเบาหวิว  เพลินไปหน่อยไปชนตูดเค้า โอ๊ย อกอีแป้นจะแตก.... :D

เมื่อวานผมเปลี่ยนแล้วครับ ผมได้อีกวิธี เดี๋ยวอธิบายให้ฟัง .... อิอิ

ผมซื้อเจ้าน้ำมันพาวเวอร์มา 1 ลิตร ราคา 245 บาท 

วิธีทำ 

1. ขั้นน็อตออก 

2. เตรียมถุงพลาสติกมาไว้เพื่อรองรับเจ้าน้ำมันพาวเวอร์ ขั้นตอนนี้โปรดระวัง!  เจ้าน้ำมันพาวเวอร์หกเรี่่ยราด ดึงสายตามลูกศรออก น้ำมันจะไหลออกมา

3. หาผู้ช่วย Start รถ หมุนพวงมาลัย ซ้าย-ขาว สัก 3 รอบ พอน้ำมันออกหมด เสียสายกลับที่เดิม ขันน็อต

4. เติมเจ้าน้ำมันพาวเวอร์ที่กระปุก start รถ หมุนพวงมาลัย ซ้าย-ขวาสัก 4 - 5 รอบ 

5. สังเกตน้ำมันในกระปุกจะเป็นฟอง รอสักพักให้ฟองอากาศหมดเติมน้ำมันพาวเวอร์ให้พอดี เสร็จปิดฝา จบครับ

เมือวานทำเสร็จขับ ลองขับรถ พวงมาลัยเบาหวิว  เพลินไปหน่อยไปชนตูดเค้า โอ๊ย อกอีแป้นจะแตก.... :D

ไวมากๆ :D  ผมกะจะทำพรุ่งนี้ แต่จุดเดียวกันนี่แหละคับ ไปเล็งแล้ว ถอดง่าย เพราะจุดในคู่มือมันอยู่ใต้ท่อเหมือนจะท่อของแอร์ ถอดลำบาก

ขอบคุณมากๆคับ พรุ่งนี้จัดตามแน่นอนคับ 

เสริมนิดๆ สำหรับเพื่อนๆที่จะทำนะคับ วิธีนี้เป็นวิธีที่แนะนำไว้ตามคู่มือเลย :D

คือ ให้ถอดสาย return ออก 1 จุด แล้วสตาร์ทรถให้น้ำมันวน หมุนพวงมาลัยไปมา เพื่อให้น้ำมันในระบบไหลออก 

พอสักพักน้ำมันจะหยุดไหลคือหมดจากระบบ  แต่มันไม่ได้พังนะคับ หมดได้คับ  :D

จากนั้นดับเครื่องหยุดการทำงาน  แล้วเติมน้ำมันในกระปุก ทำซ้ำอีกรอบก้อได้ ถ้าแลว่ามันยังดำ 

พอใจแล้วใส่สายกลับ สตาร์ทหมุนพวงไปมา ไล่อากาศออก สักพักดูระดับน้ำมันว่าโอเคก้อพอคับ  :D

ไวมากๆ :D  ผมกะจะทำพรุ่งนี้ แต่จุดเดียวกันนี่แหละคับ ไปเล็งแล้ว ถอดง่าย เพราะจุดในคู่มือมันอยู่ใต้ท่อเหมือนจะท่อของแอร์ ถอดลำบาก

ขอบคุณมากๆคับ พรุ่งนี้จัดตามแน่นอนคับ 

เสริมนิดๆ สำหรับเพื่อนๆที่จะทำนะคับ วิธีนี้เป็นวิธีที่แนะนำไว้ตามคู่มือเลย :D

คือ ให้ถอดสาย return ออก 1 จุด แล้วสตาร์ทรถให้น้ำมันวน หมุนพวงมาลัยไปมา เพื่อให้น้ำมันในระบบไหลออก 

พอสักพักน้ำมันจะหยุดไหลคือหมดจากระบบ  แต่มันไม่ได้พังนะคับ หมดได้คับ  :D

จากนั้นดับเครื่องหยุดการทำงาน  แล้วเติมน้ำมันในกระปุก ทำซ้ำอีกรอบก้อได้ ถ้าแลว่ามันยังดำ 

พอใจแล้วใส่สายกลับ สตาร์ทหมุนพวงไปมา ไล่อากาศออก สักพักดูระดับน้ำมันว่าโอเคก้อพอคับ  :D

ขอบคุณครับพี่ทอม ที่ช่วยเสริม ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง... :lol:

จัดเรียบร้อยคับ ขอบคุณน้อง จขกท จุดประเด็นนะคับ

ผมนี่หลายรายการละเห็น จขกท ทำแล้วทำตามตลอด 555

ผมใช้วิธีน้องเอน่ะ หมดไวดี พรืดเดียว ดำปี๋ไปครึ่งค่อนขวด

เดี๋ยวดึกๆเอารูปมาแชร์ คับ ผมใช้เวลาไป 15 นาที เอง แนะนำต่อไปยังเพิ่อนๆด้วยนะ

ผมว่ามันเห็นผลเลย พวงมาลัยเบามืิอจริง อาจจะเพราะน้ำมันผมมันเก่ามากด้วย จะ 9 ปี

เท่าที่ดูๆน้ำมันเก่า มันหนืดเห็นเลย เอามาหยดนิ้วเทียบน้ำมันใหม่นี่ คนละเรื่อง

ตามใจฉันเหมือนกันคับ 

พอสตาร์ทปั๊บ  ประมาณ 10 วิ  นี่ก้อสูบหมดถังพักละคับ สักพักจะหมดไม่ไหลต่อ  ก้อดับเครื่องเติมน้ำมันให้เต็ม

ทำซ้ำไปจนกว่าจะพอใจก้อได้คับ แต่ที่ผมทำ 2 รอบ ก้อได้ละ ใช้น้้ามันไป ประมาณ 80% ของขวด

เหลือไว้เติมวันหลังหน่อยกันเหนียว 

เดี๋ยวพรุ่งนีทำรูปชัดๆเอามาลงจะเห็นภาพชัดหน่อย น่าทำทุกปีเหมือนกัน สองร้อยกว่าบาทเอง

อันนี้ที่ผมทำนะคับ 

อันนี้เทียบให้ดู สีและความใสน้ำมันใหม่ มันจะเหมือนๆกะน้ำมันพืชน่ะคับ

พอดีที่เหลืออยู่มันหน่อยเดียว เอามาเทียบแล้วมันต่างระดับกันเยอะ หันไปเจอน้ำมันพืช เหมือนเลย เลยจัดซะ  :D

จากที่ลองเอา ใหม่ เก่า มาหยดใส่กระจกดูการไหลนี่ เลยเห็นว่าตัวเก่าที่ใช้การได้ปกติ นี่มันหนืดกว่าใหม่ๆมากเลย 

น้ำมันขวดนึงประมาณ 200 กว่าบาท เปลี่ยนซัก 2 ปีครั้งก้อไม่เลวคับ  :D

ตอนเอาท่อ return ออก มันพุ่งเลอะเทอะไหมครับพี่ ว่าจะถ่ายใหม่อีกรอบ แบบนี้น่าจะออกหมดดีกว่าดูดเอาหนะครับ 555

เยี่ยมเลยครับใช้ สายฝักบัวได้พอดี :D เพราะผมก็กำลังจะถ่าย ได้แต่เล็งๆอยู่เหมือนกันว่าจะเอาสายอะไรมาสวมดีที่มันน่าจะพอดี กลัวมันเลอะห้องเครื่องมากไปหน่อยขี้เกียจล้าง สายตู้ปลาที่มีมันเล็กกว่าเยอะ สายฝักบัวเก่ามีหลายเส้นเลย ว่าแต่ตอนที่เราดึงสายออกครั้งแรกน้ำมันมันพุ่งเลยไหมครับ ขอบคุณที่มาแชร์ครับพี่ทอม

อันนี้ที่ผมทำนะคับ 

อันนี้เทียบให้ดู สีและความใสน้ำมันใหม่ มันจะเหมือนๆกะน้ำมันพืชน่ะคับ

พอดีที่เหลืออยู่มันหน่อยเดียว เอามาเทียบแล้วมันต่างระดับกันเยอะ หันไปเจอน้ำมันพืช เหมือนเลย เลยจัดซะ  :D

จากที่ลองเอา ใหม่ เก่า มาหยดใส่กระจกดูการไหลนี่ เลยเห็นว่าตัวเก่าที่ใช้การได้ปกติ นี่มันหนืดกว่าใหม่ๆมากเลย 

น้ำมันขวดนึงประมาณ 200 กว่าบาท เปลี่ยนซัก 2 ปีครั้งก้อไม่เลวคับ  :D

น้ำมันเพาเวอร์ ลิตรเดียวพอไหมครับ

ไม่พุ่งคับ เพราะปั้มไม่ได้ทำงานไม่มีแรงดัน

มีแค่น้ำมันคาสายน่ะครับ ตอนกำลังจะถอด หาถุงพลาสติก+ ยางไว้สัก 2 ชุดก้อได้

ปลดออกมาก้อเอาถุงหุ้มรัดยางไว้ ไม่เลอะคับ

การใช้น้ำมัน ผมเติมใหม่ + ถ่ายทิ้ง 2 รอบ ใช้ไป เกือบลิตร เหลือติดขวดไว้นิดนึงคับ

ขวดลิตรเหลือๆคับ

เผื่อๆ เอาให้ใสหน่อยก็สัก 2 ลิตร

อยู่โซนบางพลี บางนา สมุทรปราการ ผมซื้อกะเจ้านี้ครับ

ลิตรละ 160 บาท

http://www.civicesgroup.com/forum/topic46644

ผมแถมไว้นิดนึงนะคับ ถ้าจะเอาแบบฟลัชทิ้งกันเลย แบบ 2 ลิตร 

1. เตรียมขั้นตอนแบบของผมน่ะ แต่หาขวดไว้ 2 ขวด

2. สตาร์ทรถซัก 10 วิได้ ดูที่น้ำมันลงขวด ถ้าหยุดไหลให้ดับเครื่อง  ช่วงนี้ปั๊มจะดูดดังฟอดๆ น้ำมันที่ออกมาเป็นฟองละเอียดๆ อย่าตกใจนะคับ 

3. ต่อสาย Return กลับไปก่อน เติมน้ำมันให้เต็มกระปุก  

4. สตาร์ทใหม่ แล้ว เติมน้ำมันในกระปุกไปเรื่อยๆ ขั้นตอนนี้ ใช้เกือบหมดขวดนะคับ 

5. ฟังเสียงปั๊มจะค่อยๆเงียบ น้ำมันในกระปุก ฟองจะลดลง แรกจะฟองฟอดเลย 

6. บิดพวงมาลัยไปมาจนสุดล๊อคนะคับ จะได้ยินเสียงดันอากาศฟืดๆเลย อย่าตกใจ บิดไปมาเอาจนพอใจ เพื่อไล่น้ำมันกับอากาศ  

7. ดับเครื่อง

8. ปลดสาย เปลี่ยนขวด ทำซ้ำแบบเดิมอีกรอบ 1- 4 ครับ จบ สะอาด ปลั่งแน่ๆ ใช้ประมาณ ขวดครึ่งคับ  :D

ผมใช้งานมาประมาณ 3 วันจากที่ทำ น้ำมันมันยุบลงไปจากที่เติม Max ไว้แต่แรก ประมาณ 5 มม นะครับ

นั่นคือ ทำจนเสร็จขั้นตอนยังไงก้อไล่อากาศยังไม่หมด ก้อใช้ไปสักพักค่อยกลับมาดูระดับแล้วเติมอีกทีคับ  :D

ผมลองทำแล้วครับ  น้ำมันเก่าดำปี๊มากกครับ  พอเปลี่ยนน้ำมันใหม่ใส่ รู้สึกว่าพวงมาลัยเบากว่าดำเดิมเลยครับ  ลื่นๆๆมือกว่าเดิมเยอะเลยย :D  :D  :D