Jump to content

นำรถไปรถรีเซตกล่อง ECU ที่ศูนย์ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

Recommended Posts

ประมาณ 300-400 แล้วแต่ตัวเลขที่เค้าเอามาคูณคับ

ถ้า 1 หน่วยคือ 400 บางงานไม่ยากก้อลดให้ โดยคูณ 0.5 หรือ 0.75 อะไรประมาณนี้คับ

ประมาณ 300-400 แล้วแต่ตัวเลขที่เค้าเอามาคูณคับ

ถ้า 1 หน่วยคือ 400 บางงานไม่ยากก้อลดให้ โดยคูณ 0.5 หรือ 0.75 อะไรประมาณนี้คับ

ขอบคุนสำหรับข้อมูลครับ

มีอาการอะไรครับ ถึงรีเซทecu

คือรถผมมีอาการไฟเกียร์ D กระพริบแล้วรถจะอืดๆ ไฟ D จะกระพริบตอนผมใส่เกียร์ R มา D นะครับเลยเอารถไปให้อู่นอกเช็คเค้าเลยแนะนำลองไปรีเซทกล่องดูก่อนนะครับ (รถผมมีอาการหลังจากขับลุยน้ำมาครับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยครับ

คือรถผมมีอาการไฟเกียร์ D กระพริบแล้วรถจะอืดๆ ไฟ D จะกระพริบตอนผมใส่เกียร์ R มา D นะครับเลยเอารถไปให้อู่นอกเช็คเค้าเลยแนะนำลองไปรีเซทกล่องดูก่อนนะครับ (รถผมมีอาการหลังจากขับลุยน้ำมาครับ)

น่าจะมีปัญหาแล้วครับ เกี๋ยวกับพวกเซ็นเซอร์ เห็นบอกว่าไปลุยน้ำมา

ถ้าบอกแบบนี้แต่แรกจะได้แนะนำได้คับ  :D

การแจ้ง alarm ของรถจะแบ่งเป็น 3 ส่วนใหญ่ๆนะคับ 

1. ระบบไฟมีปัญหา  แจ้งโดยฟิวส์ขาด

2. ระบบเครื่องยนต์ engine มีปัญหา  แจ้งโดยขึ้นรูปเครื่อง check engine และสามารถตรวจสอบได้ด้วยอุปกรณ์ตรวจสอบ เดี๋ยวนี้มีขายเกลื่อนๆ

3. ระบบส่งกำลัง Transmission มีปัญหา จะแจ้งโดยการกระพริบของไฟบอกตำแหน่งเกียร์ครับ

การตรวจเช็คเบื้องต้นจะไล่ตามนี้ ถ้าส่วนไหนที่ซ้อนทับกัน ตามคู่มือจะมี symptom troubleshooting ไล่หาทีละขั้นตอนได้ครับ

ถ้าให้ดี บอกศูนย์ไปตามตรงครับ ว่า D กระพริบ อย่าไปบอกว่าให้แค่รีเซต ECU ไม่งั้นเค้าก้อทำแค่นั้นครับ  :lol:

อาการของ จขกท ผมเดาไปก่อนเลยว่าน่าจะปลั๊ก Solenoid เกียร์ อาจจะชื้นแล้วลัดวงจรอยู่ 

แต่จำนวน Solenoid เกียร์รุ่นใหม่ๆมีเพียบคับ เพื่อให้การทำงานตอบรับทุกจังหวะขับมากขึ้น

แทบจะรอบตัวเกียร์บ๊อกมันเลย ต้องเอาเครื่องมือจับว่าตัวไหน ถอดปลั๊กฉีดไล่ชื้นน่าจะหายแล้ว  :D

อันนี้ตัวอย่าง Solenoid ตัวใหญ่ใต้กรองอากาศนะคับ แค่นี้ก้อเพียบแล้ว ยังมีตัวเล็กๆอีกหลายตัวด้านหลัง 

ทั้งหมดไว้ควบคุมน้ำมันให้ไหลไปตามกล่องทอค สอดคล้องกับจังหวะเคลื่อนตัวของรถ

ถ้าตัวใดไม่ทำงาน รถจะวิ่งไม่สมูท เพราะการไหลของน้ำมันผิดไปครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันพังนะคับ 

อาการของ จขกท ผมเดาไปก่อนเลยว่าน่าจะปลั๊ก Solenoid เกียร์ อาจจะชื้นแล้วลัดวงจรอยู่ 

แต่จำนวน Solenoid เกียร์รุ่นใหม่ๆมีเพียบคับ เพื่อให้การทำงานตอบรับทุกจังหวะขับมากขึ้น

แทบจะรอบตัวเกียร์บ๊อกมันเลย ต้องเอาเครื่องมือจับว่าตัวไหน ถอดปลั๊กฉีดไล่ชื้นน่าจะหายแล้ว  :D

อันนี้ตัวอย่าง Solenoid ตัวใหญ่ใต้กรองอากาศนะคับ แค่นี้ก้อเพียบแล้ว ยังมีตัวเล็กๆอีกหลายตัวด้านหลัง 

ทั้งหมดไว้ควบคุมน้ำมันให้ไหลไปตามกล่องทอค สอดคล้องกับจังหวะเคลื่อนตัวของรถ

ถ้าตัวใดไม่ทำงาน รถจะวิ่งไม่สมูท เพราะการไหลของน้ำมันผิดไปครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันพังนะคับ 

ขอบคุณมากๆเลยครับเด่วผมจะลองไปไล่เช็คดู ขออย่าให้เป็นไรมากเลยครับอยากจะขับพี่หล่อไปเที่ยวด้วย555+