Jump to content

รถเริ่มสตาร์ทยาวขึ้นกว่าจะติด

Recommended Posts

อันนี้แน่ใจ ว่าไม่ใช่แบตนะคับ

เดี๋ยวลองหาดูราคาให้

ขอบคุณคับพี่ทอมมี่

ตอนแรกคิดว่าแบต พอไปดูที่ช่องตัววัดระดับไฟแบต มันโชว์ว่าแบตยังเต็มอยู่อ่ะคับ เลยคิดเองว่าไดสตาร์ทรึป่าว

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

คือพวก แบตแห้ง กึ่งแห้ง ไว้ใจไม่ได้เลยน่ะ

ของพี่เฟียสต้าใช้มา 21เดือน หมดดื้อๆ ขนาดเอาที่เสียบเช็คแบตดูตลอด

ตอนจอดรถเสร็จ 12.6 เย็นมา 11.4 สตาร์ทไม่ได้แล้ว (ถ้าซีวิคอาจลากยาวพอได้)

มันเป็นเช่นนี้แหละ แบตสมัยนี้น่ากลัว

เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งไปถามราคาวรจักรให้คับ

คือพวก แบตแห้ง กึ่งแห้ง ไว้ใจไม่ได้เลยน่ะ

ของพี่เฟียสต้าใช้มา 21เดือน หมดดื้อๆ ขนาดเอาที่เสียบเช็คแบตดูตลอด

ตอนจอดรถเสร็จ 12.6 เย็นมา 11.4 สตาร์ทไม่ได้แล้ว (ถ้าซีวิคอาจลากยาวพอได้)

มันเป็นเช่นนี้แหละ แบตสมัยนี้น่ากลัว

เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งไปถามราคาวรจักรให้คับ

พอจะเช็คเบื้องต้นอย่างไรได้บ้างคับ ว่ามันมาจากอะไร

ไดร์สตาร์ทก้อมีส่วนคับ เพื่อนผมเปลี่ยนไปคันนึงเหมือนกัน     ยังแปลกใจ มันไม่ได้เสียง่ายๆจริงๆนะ 

เบื้องต้นลองดูตามนี้คับ ตารางการเช็คของอาการ FD ผมตัดมาส่วนของสตาร์ทยากนะ 

จะเห็นว่าอย่างแรกของเค้าคือ แบตเลย  ที่ผมเล่าให้ฟังย้ำๆ ก้ออ่านเอาตามนี้แหละคับ ไม่อยากให้เสียเงินไปเยอะ

ตอนแรกๆที่ใช้รถ ผมยังเปิดคู่มือพวก Symptom ไม่เป็น คือไม่รู้ว่ามันมี  ผมก้อเดาๆอาการเอาตามที่เสิชเจอในเนต 

หลังๆมาอ่านเจอว่ามันมี และดี เลยทำตามคู่มือ เออ มันเป็นไปตามเค้าจริงๆ 80%อัพเลย  

บางอาการที่ผมเจอ แก้หาย ทั้งๆที่มันไม่น่าใช่ แต่ดันใช่   ประหยัดเงินดี คือเราไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนลองผิดลองถูก เยอะทางน่ะ  :D

ลองดูเบื้องต้นนะคับ ถ้าเข้าศูนย์เค้าก้อทำตามนี้เลย ไล่ขั้นตอนเป๊ะๆ การไล่เช็ค ต้องไล่ให้ชัวร์ ว่าไม่ใช่จริงๆ ถึงจะข้ามไปคับ  

ส่วนมากเราจะเดาเอาเองว่า โน่น นี่ นั่น มันดี แล้วไปดูที่เราสงสัย บางทีมันเสียเงินมากกว่าเหตุน่ะ  :D อันนี้ผมก้อเป็น 

ใช้e85เปล่าคับถ้าใช้จะเป็นตอนเช้าตลอดในกรณีเติมของ ปตท.กับเพียวแต่บางจากไม่เป็นคับ

ของผมเพิ่งเป็นก่อนปีใหม่นี่เอง แต่เป็นแบบเวลา start เงียบเลย  เป็นที่ solinoil start เสลื่อม ซ่อมร้านแถวบ้าน 600 บาทค่าแรง400บาท เพราะถอดยากมาก motor start อยู่ใต้เครื่องเลยครับ 

รถเดิมหรือว่า ติดแกส ติด e85 หรือเปล่า

คำว่า สตาร์ทยาวขึ้น หมายถึง ต้องบิดกุญแจแช่ไว้นาน แต่ในขณะที่บิดกุญแจเสียงสตาร์ทก็ดังปรกติ แต่ไม่ติดใช่ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านคับ วันนี้เจอโจทย์แล้วคือ แบตนี่เอง วันนี้ยังโชคดีที่สตาร์ทไม่ติดอยู่ที่ทำงาน ยังมีเพื่อนร่วมงานให้พ่วงแบตให้เลยได้ขับไปเปลี่ยนใหม่ที่ร้าน แต่ยังรู้สึกโล่งใจที่เป็นแบต เปลี่ยนมาใหม่ 1700 GS 45amp คับ ลูกเก่าเทิร์นได้ 200 รอลุ้นว่าพรุ่งนี้เช้าจะสตาร์ทติดไหม?

ยินดีด้วยคับน้องโจ ผมว่ามันจบแล้วแหละ

อันนี้แถม ถ้าตามที่พบมา ขับพรุ่งนี้ หรือ สักพักจากนี้ เราจะรู้สึกรถมันมีกำลังขึ้น

พวกเดินเบา หรือเปลี่ยนเกียร์ จะกระฉับกระเฉงขึ้นจากเดิมที่ขับอยู่คับ

เพราะรถจะใช้ได้ใช้กำลังไฟเต็มจากไดชาร์จ จากปกติที่แบตเสื่อมมันจะสูบไฟไปรักษาตัวก่อน

ลองจับอาการดูคับ

ยินดีด้วยคับน้องโจ ผมว่ามันจบแล้วแหละ

อันนี้แถม ถ้าตามที่พบมา ขับพรุ่งนี้ หรือ สักพักจากนี้ เราจะรู้สึกรถมันมีกำลังขึ้น

พวกเดินเบา หรือเปลี่ยนเกียร์ จะกระฉับกระเฉงขึ้นจากเดิมที่ขับอยู่คับ

เพราะรถจะใช้ได้ใช้กำลังไฟเต็มจากไดชาร์จ จากปกติที่แบตเสื่อมมันจะสูบไฟไปรักษาตัวก่อน

ขอบคุณคับ

พี่ทอมคับ แล้วถ้าสตาร์ทแล้วไฟในรถมันวูบๆกระพริบเบาๆอ่ะคับ นี่ควรเช็คอะไรบ้างดีอะคับ แบตเปลี่ยนมา1ปี เป็นแค่บางครั้งคับ เห็นชัดแค่ตอนเครื่องเย็นอะคับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ดูให้นะพ่อ แต่ผมว่ามันปกติ พวกไฟหน้าปัทมันกระพริบอยู่แล้วตอนดึงไฟ

แต่กระพริบนิดเดียว สตาร์ทเสร็จ จบ นิ่ง

ถ้าลามมาหลังสตาร์ทแล้ว น่าคิด

เครื่องติด ไฟใช้งานจะมาจากไดชาร์จหลักๆ ในใจผมมองเป็น 2 ทางแบบนี้คับ 

1. สตาร์ทเฉยๆ ติดแล้วปล่อย ไม่ทำอะไรนะ ให้มันIdleไป  ถ้าวูบวาบตอนนี้ สบายละคับ แปรงถ่านไดชาร์จเริ่มจะหมด เปลี่ยนเฉพาะชุดซ่อมแปรงถ่าน 1000 นิดๆ

ดูง่าย ถ้าแปรงถ่านใกล้หมด แรงดันที่ส่งมาจะแรงสลับเบานะคับ ดูจากมิเตอร์จะเจอ 11 - 16 เลย อันนี้อันตรายคับ แบตจะร้อนเว่อ  เสื่อมไวสุดๆ  :(

2. สตาร์ทแล้ว เข้าเกียร์ เปิดวิทยุ เปิดไฟ อะไรแบบนี้ แล้ววูบวาบ แต่รอบเดินเบาไม่ได้แกว่ง ก้อไล่เปิดกราวน์ ทำความสะอาดหน้าคอนแทคแล้วขันใหม่คับ  

ให้เยอะจุดที่สุดเท่าที่ทำได้ เพราะไม่รู้จุดไหน เหมาเลย  ถ้ารอบเดินเบาแกว่งด้วย ก้อไปโน่นเลย A/F เอย pressure เอย ยาว :(

เอาแค่นี้เถอะ อันนี้มองในมุมรถปกติ ไม่ได้มีปัญหาเรื่องสายไฟ ขั้วไม่แน่น หลวม ช๊อต อะไรซักจุดนะคับ ถ้าอีแบบนั้น ก้อไปดูตรงนั้นคับ 

ถ้าตัว Symptom มันไม่มีนะคับ ไฟวูบวาบ  :D ผมดูไปที่ระบบ Charging เอา เพราะถ้าตัดเคส Connector สายไฟไม่แน่นออก มันจะเหลือแค่การจ่ายไฟ 

พี่ทอมคับ แล้วถ้าสตาร์ทแล้วไฟในรถมันวูบๆกระพริบเบาๆอ่ะคับ นี่ควรเช็คอะไรบ้างดีอะคับ แบตเปลี่ยนมา1ปี เป็นแค่บางครั้งคับ เห็นชัดแค่ตอนเครื่องเย็นอะคับ

ลองหา Volt stab มาติดดู C จ่ายไฟเร็วกว่าแบตฯ (ใช่หรือเปล่าหว่า  :D ) ทำให้กระแสนิ่ง อุปกรณ์อะไรที่ดึงไฟแบบกระชาก พวกคอมฯแอร์ตัดพวกนี้ก็จะนิ่ง