Jump to content

สอบถามปัญหารอบต่ำครับ

Recommended Posts

เรียนพี่ๆ ทุกท่านครับ

ผมน้องใหม่ครับ บอล  ใช้ FD 2.0 ปี 2006 ครับ  ติดแก๊สหัวฉีครับ

วันนี้ผมมีปัญหาสอบถามครับ   คือ ผมเปิดห้องเครื่องแล้วไปเจอ รู ตามรูปที่1  (ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร) และสายที่หลุดออกมา

1. เมื่อสภาพตามรูปไม่ได้เสียบสาย รูปที่2 กับรูปที่1 อาการมีดังนี้

1.1 รอบเครื่องปกติ 8-900  แต่ช่วงเวลาเครื่องเย็นเวลาออกตัวเหมือนน้ำมันไม่พอ วิ่งสักพักก็จะปกติ

1.2 เวลาเร่งเครื่องแซง KICK DOWN จะมีอาการเหมือนตอบสนองช้ากว่ารอบเครื่องจะมา

2. เมื่อต่อสาย รูปที่2 เข้ากับ รูปที่1 อาการ

2.1 รอบเครื่องตกมาอยู่ที่ 600 ทั้งตอนรอบเดินเบา และ ตอนเข้าเกียร์ D เครื่องมีอาการสั่นเห็นได้ชัด

2.2 อาการในข้อ 1.2 ไม่มีให้เห็น เวลา KICK DOWN ได้ดังใจเลย เครื่องเย็นรถก็ไม่สดุด

เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ ครับว่า เจ้าสองรูปนี้ เราจะจัดการอย่างไรกับมันครับ เสียบหรือไม่เสียบ และถ้าเสียบเราจะปรับตั้งรอบเครื่องได้อย่างไรให้ ไปที่ 800 รบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

มันไม่ใช่รูใส่สายท่อแกสเหรอคับน่ะ ผมก้อไม่ชินเครื่อง 2.0  :D

เดาๆว่าน่าจะฝังที่ตัว Intake manifold

ใส่กลับไปก่อนคับ แล้วคลิปมันหายไปไหนล่ะนั่น เอาลวดรัดไว้ก่อนก้อได้คับ 

ขอบคุณคุณ Niti ครับ

แล้วรอบเครื่องที่ตก มาที่ 600 เราสามารถตั้งให้มันกลับไปที่ 800 ได้หรือเปล่าครับ

ตั้งไม่ได้คับ ลิ้นปีกผีเสื้อเป็นไฟฟ้า ECUจะสั่งตั้งรอบให้เองคับ 

เบื้องต้นเอาท่อเสียบกลับ  ถอดแบตออกสัก 15 นาที แล้วสตาร์ทรถ ไม่ต้องเปิดสวิทหรือปุ่มอะไรเลย 

ให้มันเดินเครื่องเฉยๆ จน พัดลมทำงาน แล้วดับเครื่อง ถอดกุญแจ รอสักแป๊ป ให้เครื่องมันอ่านค่าเซ็นเซอร์ จำแม่นๆซักรอบนึงก่อน

แล้วจะเดินทางไปไหนค่อยเสียบกุญแจสตาร์ทใหม่คับ  

ขอถามต่ออีกนิดครับ การที่เราทำการ Reset ค่า ECU จะมีผลกับ ชุดควบคุม แก๊ส ด้วยหรือไม่ครับ ค่าที่ปรับจูนแก๊สจะเพี้ยนหรือไม่ครับ