Jump to content

เซ็ตช่วงล่างใหม่

Recommended Posts

รถ 1.8 E AT (AS) 2008 วิ่ง 190,000 กม. 7 ปี

เปลี่ยนล้อขอบ 17" กับโช๊ค mugen มาแล้ว

อาการ

ไม่นุ่มหนึบ ดังเดิม ตกหลุมทีหรือรอยต่อถนน จะเด้งมาก

อยาก

จะเปลี่ยนหรือเซ็ตช่วงล่างใหม่ หรือท่านใดมีประสบการณ์

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ว่าทำอย่างไรตรงไหนบ้าง

ขอบคุณครับ

จะเซตไปทางไหนคับ ต้องชัดเจนก่อนครับ 

รถ 7 ปี วิ่งแสนเก้า ก่อนจะปรับ โน่น นี่ นั่น ผมอยากให้ Overhual หรือ เช็คสภาพ ชัวร์ๆของจุดยึดรั้งทั้งหลาย ของช่วงล่างเดิมๆก่อน 

เช่น ยางแท่นเครื่อง ยางหัวโช๊ค ลูกหมากทั้งหลาย เอาให้ชัวร์ว่า ไม่หลวมคลอนนะคับ  แล้วค่อยไปต่อ 

ไม่งั้นเปลี่ยนกันแต่ โช๊ค สปริง กันโคลง แล้วสุดท้ายก้อบอกว่า ไม่จบๆ  คือ มันเสียตั้งแต่จุดยึดพื้นฐานแล้วครับ  :D

อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ  :D  เป็นเรื่องจริงที่ผมได้ยินมาเสมอ  ลองดูก่อนครับ 

หวัดดีครับพี่ทอมมี่

คำตอบแบบนี่แหละที่ผมต้องการ

คือผมต้องการแค่ให้รถกลับไป เหมือนรถเพิ่งออกมาใหม่ครับ

แต่ไม่รู้จะต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนบ้าง หรือเช็คจุดไหนบ้าง

ที่จะทำให้รถมันกลับไป fit แน่น หนึบ เหมือนรถใหม่น่ะครับ

ขอความรู้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

เอาชุดนี้ไปก่อนครับ ผมพึ่งทำมา หมดไปก้อสองสามพันมั้ง ไม่แพงอย่างที่กลัว ซื้อของฮอนด้าที่วรจักร เปลี่ยนตามร้านช่วงล่างทั่วไป 

1. บุชปีกนกล่างหน้า 

2. ลูกหมากปีกนกล่าง 

3. ลูกหมากคันชักคันส่ง 

4. ยางหัวโช๊ค 

5. ยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ 

ทั้งหมดนี้ สามารถเข้าร้านเช็คก่อน และ ให้ร้านหาอะไหล่ให้ได้นะคับ  หลังจากผมทำไปนี่ การขับขี่ แน่นดี ตึง เหมือนเดิมทุกอย่าง 

หลังจากนี้จะรู้ว่า โช๊คมูเกน และ แมก+ยางที่เปลี่ยนมา ให้อารมณ์อะไรแท้ๆ แล้วค่อยเปลี่ยนนะคับ 

ข้อแนะนำนิดๆ  :D

ถ้าอยากกลับไปอารมณ์รถใหม่ ต้องกลับไปโช๊คสปริงโรงงาน + แมก ยาง ขนาดมิติเท่าเดิม น้ำหนักเท่าเดิมคับ  ได้แน่  :D

แต่ถ้าเปลี่ยนมาแล้ว ต้องดูว่า น้ำหนักรวมของ แมก ยาง มากไปเยอะหรือเปล่า หน้ากว้างกว่าเดิมเท่าไหร่ เติมลมเท่าไหร่ 

โช๊ค สปริง แข็งกว่าเดิมขนาดไหน  ยางรุ่นอะไร ความนิ่มเท่าไหร่ 

ดีเทลเยอะนะครับ แมก+ยาง ถ้าหนักหรือกว้างไป เด้งประหลาดคับ  มารวมกับโช๊คแข็งมากไป มันทำให้เพี้ยนไปเยอะคับ ไม่ใช่ว่าแพงแล้วจะดีคับ 

ต้องค่อยๆศึกษาสักนิดคับ ความสวยกับความสบายมักสวนทางกันเสมอ  :D

555 กลับมาอ่าน ผมพิมพ์เสร่อไปเยอะ

ราคาสองสามพันนี่ ผมไม่ได้รวมตัวแพงๆนะคับ

เพราะเช็คแล้วมันไม่ได้เสีย ลงให้ดูว่าต้องดูอะไรบ้างน่ะคับ

ไม่ได้ให้เปลี่ยนทั้งหมดที่กล่าวมา ลงรายการให้ร้านตรวจสอบน่ะคับ

ถ้าโดนหหมดนั่น ทะลุหลายพันคับ แต่ก้อจำเป็นต้องเปลี่ยนนะคับ

ถ้าอยากให้กลับมาแน่นๆ ปึ้กๆ เหมือนเก่า ของมันหมดอายุอย่าเอาไว้คับ

ขอบคุณครับ ทุกๆคนเลย

ที่ว่าผมเปลี่ยนโช๊ค  เปลี่ยนมาตั้งแต่ออกแล้วครับ  ส่วนยางเส้นล่าสุด ใช้มา 5 หมื่นกว่าละ

เดี๋ยวลองเอารถเช็คตามพี่ทอมมี่ว่าก่อนเลย  มีที่แนะนำบ้างไหมครับ

ร้านช่วงล่างได้หมดคับ หาดูร้านเก๋าๆหน่อย

ผมเห็นถอดเปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่าง ปล่อยเพลาขับหลุดมานักต่อนัก :D

ถ้าร้านเก๋าๆจะหาลวดรั้งเพลาเอาไว้คับ ไม่งั้นปล่อยตามคอม้า เพลาขับออกมากองเล่นข้างนอก :D

พี่ทอมมี่ พอมีร้านแนะนำไหมครับ นอกจากร้านแถวๆบางพลัดนะครับ

ล่าสุดที่ผมไปทำนี่ร้านแถวบ้านเลยคับ หาซื้ออะไหล่ไปเองแล้วให้เค้าเปลี่ยนน่ะคับ แล้วค่อยไปหาร้านยางตั้งศูนย์อีกที

ถ้าขี้เกียจหาของ ผมดูๆน่าสนใจก้อมีร้านเบสในห้องซื้อขาย แถวๆปทุมคับ อองโทรสอบถามราคาก่อนก้อได้

แต่เค้าเปลี้ยนอย่างเดียว ต้องหาร้านตั้งศูนย์อีกทีตับ

• 2 weeks later...

หาร้านอยู่ โทรไป 2 ที่ละ ว่างๆจะตะเวณดู

แต่โช๊คคงไปละ ศูนย์แจ้งมาที่นึงละ