Jump to content

ช่วยด้วยคับรถมีเสียงดัง ปุ๊บ ออกมาจากห้องเครื่องคับ

Recommended Posts

กระทู้นี้สนุกดีคับ เปิดกระทู้จนจบกระทู้แบบแก้ปัญหาได้

แปลกๆดี เป็นความรู้ใหม่ของผมอีกละ

ถ้าอีแบบนี้ รถธรรมดาหัวฉีดรี่วก้อไม่มีทางรู้จากการใช้งานปกติสิคับ แน่ๆเลย

จริงๆทำแบบที่ผมถอดมาล้าง มันก้ออาจช่วยให้ปิดสนืทได้ละป่าวนะ

หัวฉีดที่รั่วจะทิ้งป่าวคับ ขอลองมาล้างเล่นดูหน่อยสิ

ถ้ารถเดิมๆช่างบอกว่าจะรู้ได้ยากมากคับ อย่างดีอาการที่มันจะแสดงให้รู้คือสตาร์ทยากคับ บางทีอาจยากกว่าปกติแค่เพียงนิดเดียว เป็นเพราะพอเราสตาร์ทนั้นมันมีน้ำมันค้างอยู่ในกระบอกสูบอยู่แล้ว แถมฉีดเพิ่มอีก ทำให้มันเหมือนหนาเกินอ่ะคับ

อีกอย่างคือกินน้ำมันคับ ผมก็ว่าทำไมรถผมกินน้ำมันมากๆ

ล้างแบบที่พี่ทำไว้นั้นก้ช่วยได้เยอะแล้วคับ

หัวฉีดผมก่อนหน้านี้เอาไปล้างด้วยเครื่องอัลตาโซนิคแล้วเทสกับเครื่องเทสหัวฉีดเลยคับ ตอนแรกมันเริ่มรั่วนิดหน่อย เลยไปล้างอาการมันหาย

พอใช้อีกสักพักคราวนี้หนักเลยคับ อาจจะเป็นที่ตัวหัวฉีดคงเสื่อมมากๆแล้วคับ

หัวฉีดอันที่รั่วนี้ไปเปลี่ยนมาช่างที่ติดมาตอนแรกบอกเป็น k9รู แต่วันนี้ลองมาส่องดูกับช่างร้านหัวฉีดดันเป็นแค่ 6รู ของอะไรไม่รู้แต่น่าจะเป็นของเครื่องบล๊อคใหญ่คับ ดูจากสภาพแล้วเก่ามากๆ

ส่วนตัวหัวฉีดผมไม่ได้เอาไว้ทำอะไรอยู่แล้วคับพี่ พี่PMที่อยู่มาให้ผมได้ไหมคับ เดี๋ยวผมส่งไปให้คับผม ^^

หัวฉีด 6 รู ใหญ่ ถ้าเป็นทรงเดิมเดียวกับ K 9 รู ที่ถอดออกไป จะเป็นหัวฉีด 185cc คับ ใส่กับเครื่อง R18A และ L15A คับ

ปล. หาหัวฉีดของใหม่ได้แล้วหรอครับ?

ตัวที่ใส่กับ r18 กับ l15 รหัสที่หัวฉีดมัน Xl ป่าวคับ เหนที่ร้านบอกมา

แต่ที่ผมใส่มาตอนแรกเป็นรหัส J อะคับพี่ แต่เป็น 6 รู

พอดีได้หัวฉีดของใหม่แล้วอ่าคับพี่ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำผมนะค้าบ ^^ พอดีผมอยากรีบทำให้มันหายอ่าคับ ใช้รถแล้วเครียดอะคับ กลัวพัง

• 2 weeks later...

อัพเดตอีกหน่อยคับ

หลังจากที่พี่ทอมเคยได้แนะนำผมเรื่องvaccum (ที่เปิดฝาถังน่ำมันแล้วดังฟี้ออกมา)

เมื่อ2วันที่ผ่านมา ผมเติมน้ำมันเค้าไปเต็มถังแบบปิ่มๆปากถัง ปรากฎว่า น้ำมันรั่วออกมาจากถังเป็นลิตรเลยคับ โชคดีหน้าปั้มมีอู่ทำฮอนด้าอยู่

เค้าลองเช็คให้ปรากฎว่า ฝาปิดด้านบนถังใส่ซีลยางไม่ตรงล๊อค(ครั้งสุดท้ายที่ยุ่งกับตรงนั้นคือเปลี่ยนปั้มติ๊กมา) ทำให้น้ำมันรั่วออก และเป็นสาเหตุให้รถกินน้ำมันมาก น่าจะระเหยออกทางนี้

และทำให้ที่ผมเคยทดสอบตามพี่ทอมแล้วมันไม่เคยฟู่ออกมาตรงฝาถังน้ำมันเลย เพราะแรงดันออกทางฝาที่ปิดไม่แน่นคับ

ยังไงถ้าเราเคยแกะจุดไหนแล้วเช็คดีๆกันด้วยนะคับ ผมไม่เคยคิดว่ามันจะรั่วเลย เพราะไว้ใจกับร้านที่ทำมากคับ

แต่อันนี้คือไม่เกี่ยวกับปุ๊บใช่ป่ะคับ

ปิดสนิทแบบเดิมได้ ผมว่าน่าจะส่งให้รอบเดินเบาดีขึ้นอีกนิด

มันมีการเทียบแรงดันบรรยากาศกันอยู่ตอน EVAP ทำงาน

ไม่เกี่ยวคับพี่ อันนี้คือที่ตั้งแต่ที่ผมเทสตามที่พี่ทอมว่าแล้วมันไม่ฟู่ออกมาจากถังเลย และกินน้ำมันมากๆ

ตอนเดินเบาไม่ต่างเลยคับ แต่ว่าเวลาแอร์ต่อ-ตัดรอบมันสวิงเยอะคับ(ขึ้นไปเกือบพันรอบคับ)แต่ตอนนี้สวิงแค่นิดหน่อย เป็นปกติเลยคับ

แล้วก็ลูกลอยผมแปลกๆเอ๋อๆด้วยคับก่อนหน้าที่จะเจอว่ารั่ว(เป็นตัวป้องกันลูกลอยเสีย) ปกติครึ่งถังก็วิ่งได้ประมาณ1ร้อยปลายๆกม. แต่ตอนนั้น200กม. ลงมาแค่ 4-5จุดเองคับผมเลยตั้งให้มันอ่อนลงมา(เกจน้ำมันจะได้ลงเร็วขึ้น) ตอนนี้หลังจากปิดฝามาให้ดีๆกลายเป็นมันอ่อนไปมากๆ 55555 ต้องตั้งใหม่อีกคับ

กับอีกอย่างคือกินน้ำมันมากๆ 5กม./ลิตร ต่างจังหวัด 7กม./ลิตร ตอนนี้วิ่งทางไกลได้อยู่ 13กม./ลิตรแล้วคับ สบายใจสบายเงินในกระเป๋าขึ้นเยอะคับ5555

เข้าใจเดินเบาว่าอะไรเนี่ย 555  :D

ที่เราใช้งานปกติจะมีเดินเบา 2 แบบ เดินเบาเครื่องเปล่า อันนี้ที่เราให้มันเรียนเป็นพื้นฐานไว้ทุกครั้งยามถอดแบต

กับเดินเบา+เปิดอุปกรณ์ใช้ไฟ ตัวนี้ที่มีปัญหากันเยอะๆ ตอนเปิดแอร์ เปิดไฟหน้า ผ่อนคันเร่ง เหยียบคันเร่ง เปลี่ยนเกียร์ต่ำ

เราสอนมันไม่ได้ เพราะค่าการใช้งานมันเยอะ คอนโทรลลำบาก

EVAP ที่ผมบอก จะมาช่วยจัดการตรงนั้นครับ

ลองดูรูปด้านล่าง ทำไมเค้าต้องเน้นว่า Sealed filler cap เพราะมันจะได้เป็นระบบปิด

ทำให้วาล์วควบคุมต่างๆที่ไม่ได้ใช้ไฟฟ้า นั่นคือใช้งานจากแรงดูดอากาศที่เกิดขึ้นในระบบเอง ทำงานได้ตรงอย่างที่ควรจะเป็น

เวลาสตาร์ทรถ เปิดฝากระโปรง  แล้วลองฟังเสียง แต่กๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ จะถึงอุณหภูมิทำงาน ดูนะครับ ว่าแยกเสียง แต่กๆๆๆ นี่ได้กี่จุด กี่เสียง  :D

การกินน้ำมันแบบสูบๆที่่ว่ามานั่น มันไม่ใช่แค่ระเหยหรอกครับ ลองเอาน้ำมันใส่ขวดตั้งทิ้งไว้ดู เดือนนึงจะหายไปสักเท่าไหร่เชียว

อ่อออ เข้าใจเลยคับพี่ คือมันทำงานคอยชดเชยเวลาโหลดมากๆ พอปิดระบบเลยทำงานปกติ

แล้วเสียงแต่กๆที่เครื่อง ผมลองสังเกตุดูมันแต่กๆไม่ได้เรียบๆเป็นจังหวะเดียว เหมือนมีสะดุดๆเช่น แต่ก แต่ก แต่ก .....(เว้นนิดนึง) แต่ก แบบนี้อะคับ แต่รอบเครื่องปกติไม่ได้มีรอบตกอะไรนะคับ โดนรวมตอนนี้รถกลับมาปกติแล้วคับ

ส่วนใหญ่ผมใช้รถแล้วต้องจอดตากแดดตลอดเลยคับ(เรียนอยู่นครปฐม)

ผมเลยว่าถ้าเทียบกับขวดน่ำ ก็น่าจะเหมือนขวดที่ปิดฝาไม่สนิดแล้วไปวางตากแดดอ่ะคับ

ผมว่ายังไงก็น่าจะระเหิยออก ตอนนั้นผมเห็นกับตาตอนที่น้ำมันรั่วออกมาที่ปั้มน้ำมัน เวลาแค่สัก 15-20 นาที

น้ำมันลิตรกว่าๆระเหยไปหมดเลยคับ แต่อันนั้นมันกองอยู่ที่พื้น (แต่เคยอ่านบทความมาเค้าเทสระหว่าง 91 กับ e85 ปรากฎว่า 91 ระเหิยเร็วกว่าด้วยคับ)

แล้วพี่ว่าเหตุผลที่มันกินน้ำมันมากนี่มีปัจจัยอะไรอีกหรอคับ นอกจากพวกหัวเทียน กรองตัน ไรงี้อ่าคับพี่

ขอบคุณมากเลยค้าบบพี่ทอม ^^

ขี้เกียจพิมพ์ 555

ตอนนี้ปกติได้ ก้อดีละคับ ทำความสะอาดอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับการจุดระเบิดนั่นก้อเรื่องนึงที่ส่งผลกับการทำงานเครื่อง

แต่มีอีกหลายจุดที่ทำงานจากแรงดูด แรงอัดในระบบ

ซึ่งความสะอาดไม่ได้ช่วยอะไร ตรงนี้ที่ละเลยกันไปครับ

มองง่ายๆ เอาหลอดดูดน้ำ แต่หลอดมีรอยแตกนิดๆ ดูดจนเหนื่อยน้ำมันก้อขึ้นมาไม่เต็มหลอดคับ

ต้องเพิ่มแรงดูดเพื่อเอาชนะรอยแตกอีกถึงจะได้น่้ำในปริมาณที่ต้องการ

นั่นคล้ายๆกับที่ต้องกดคันเร่งเพิ่มเพื่อให้ได้แรงเท่าเดิม เหนื่อยเพิ่มขึ้น บริโภคมากขึ้น แต่ได้กำลังเท่าเดิม

ให้ลองมองภาพตามนะครับ ถ้าระบบแรงดูด แรงอัดมันไม่สมบูรณ์มันจะสิ้นเปลืองพลังงานเพื่อชดเชยคล้ายๆแบบนี้ หลอดสะอาด ปอดสะอาด แค่ไหนมันก้อไม่ได้ช่วยอะไร แต่ถ้าเอานิ้วอุดรอยแตกปั๊บ ดูดง่าย ไม่เหนื่อยเลย

เปรียบเทียบเฉยๆนะคับ ให้พอมองภาพออก

เสียงแต่กๆ ที่เครื่องจะมีเด่นๆ 3 เสียง

แต่กๆจากบ่าวาล์ว จากลูกปืน PCV จากลูกปืน EVAP purge valve

2 ตัวหลังทำงานจาก pressure ในระบบ

ลองดึงท่อที่ต่อกับวาล์วใดๆ ข้างใดข้างนึงก้อได้ออกซักนิด

จะพบว่าเครื่องจะทำงานเอ๋อๆ มีกลิ่นน้ำมันออกท่อไอเสียทันทีคับ

ลองคิดหาคำตอบดูคับ ว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ได้

อ่อออ นึกภาพตามออกเลยคับ

ที่เป็นแบบนั้นเพราะแรงดูดมันตกรถเลยสั่งจ่ายน้ำมันเข้าไปเพิ่มอีก เพื่อจะชดเชย น้ำมันเลยเกอนออกจากท่อ ถูกป่าวอ่าค้าบ55555

ตอนนี้รถผมเครื่องร้อนไม่มีกลิ่นน้ำมันออกท่อเลยอ่าค้าบ แต่ขับในเมืองกับอยู่ที่มหาลัย กลับมากิน 5กม/ลิตร อีกแล้วค้าบ 55555

ผมนี่เซงเลย ตอนนี้ถอดกล่องออกแล้ววิ่งก็ยังได้เท่านี้ รถที่ใส่อยู่ก็แค่หัวฉีดk ปั้มวาลโบ้ แค่นั้นเองอ่าคับ

เห็นคนอื่นเค้าก็วิ่งกันได้ถังนึง 400กม. ผมนี่ถังนึงได้แค่200เองคับ

มันกินหนักๆนี่หลังจากเปลี่ยนปั้มกับล้างลิ้นมาอ่ะคับ(แต่ผมว่าก็ไม่น่าเกี่ยว) ก่อนหน้านี้ก็อยู่ประมาณ 7-9กม./ลิตร ซึ่งผมก็ยังรับได้อยู่คับ แต่ตอนนี้ผมว่ามันกินมากไป ผมก็ขับแบบช้ามากๆไม่คิกดาวเลยด้วยอะคับ

วันนี้ผมลองเช็คกรองอากาศดู มันยังดูไม่ดำมาก

แต่ผมทดสอบโดยเอาโบลเว่อเป่าลมใส่หน้าก่อนมันแรงมากจนลืมตาไม่ได้ แล้วผมเอากรองมาขวางลม ปรากฎว่าลมที่ออกจากกรองเบามากเหมือนแค่มีคนเป่าลมใส่หน้าอ่ะคับ อย่างงี้มันตันรึเปล่าคับ

ผมเปลี่ยนมาประมาณ 20000 โลแล้วคับ แต่ผมเป่าตลอดที่ล้างรถ เลยไม่ค่อยคิดว่ามันตัน แต่จากเทสมันนี้ผมว่ามันน่าจะตัน(รึเปล่าอะคับ)

โฮ่ๆ ถ้ามาอีแบบนี้ ไม่เข้าใจที่ผมสื่อแล้วหล่ะคับ :D

ระบบ vac และ pressure มันไม่ได้ง่ายแบบนั้นหรอกครับนาย หลักๆมันอาศัยทำงานจากจังหวะการดูดการอัดของกระบอกสูบน่ะ 

ทำให้เกิดแรงดันอกาศต่างๆในระบบ จะมากจะน้อยก้อขึ้นกับรอบเครื่องขณะนั้นๆ 

แล้วเจ้าอุปกรณ์อะไรท้งหลายแหล่ก้อใช้ประโยชน์จากแรงนี้เอาไปควบคุมการทำงาน

คราวนี้ถ้ามีการรั่วของอะไรก้อตามมันก้อจะส่งผลต่อการทำงานอุปกรณ์ไปด้วย 

เจ้ากรองอากาศมันเป็นแค่ทางเข้าของอากาศ แทบจะไม่ได้ส่งผลอะไรระบบแรงดันในระบบเลยครับ