Jump to content

อู่เอาสาย Cable ties รัดยางหุ้มแร็ค

Recommended Posts

ท่านใดเอารถไปเปลี่ยนลูกหมากตามอู่ อย่าลืมเช็คดูกันด้วยนะครับ

คือผมเอารถไปเปลี่ยนลูกหมากแร็คมาได้สักพักแล้วล่ะครับ พอดีเพิ่งมาเจอว่ายางหุ้มแร็คมันหลุด

เลยไปเจอว่าอู่เค้าเอาสาย Cable ties มารัด ซึ่งจริงๆถ้าเป็นของ 0 เค้าจะใช้สายรัดแบบที่เป็นอีกแบบนึงที่เป็นโลหะ

นี่ครับของ 0

นี่รถผมครับ  ที่จริงต้องรัดตรงเส้นสีแดง

เลยต้องหาอุปกรณ์มารัดเองเลยครับ

น้ำมันเลอะไปหน่อยตอนเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์

ที่จริงแล้วถือว่าไม่ถูกต้องครับต้องใช้เข็มขัดสแตนเลส รัดกลับตามเดิมครับ พี่ที่รู้จักไปเปลี่ยนปลายแร็คที่ร้านตั้ง 0 ชื่อก้องเรื่องฝีมือตั้ง 0 แถวจรัญ คงทราบกันอยู่แล้วว่าร้านไหน เขาใส่เข็มขัดเส้นเก่ากลับมาให้ได้เหมือนเดิมปกติครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่ฝีมือ ความจริงใจต่อลูกค้า และความรับผิดชอบของแต่ละที่จริงๆ ทำแบบนี้ก็คงได้เงินผมแค่ครั้งเดียว :D

ผมยังเซ็งไม่หายเหมือนกัน เพราะผมก็โดน เคเบิลไทร์ รัดมาเหมือนกันครับ ตอนไปเปลี่ยนลูกหมากปลายแร็ค ไม่แน่ใจว่าอู่เดียวกันกับ จขกท. หรือเปล่า หลังไมค์มาบอกหน่อยก็ดีนะครับ :D ตอนเอาเข็มขัดออกผมเห็นเขาเอาไขควงแบนจ่อแล้วเอาค้นตอกกระเด็นออกแปลกมากๆ ตัวเข็มขัดบี้ผิดรูปเลย ผมเลยบอกว่าให้หาเอาเส้นใหม่มาใสให้ผม แต่อู่บอกว่ามันใสกลับไปไม่ได้แล้ว ถ้าจะใส่ต้องถอดแร็คห้อยลงมา ที่อื่นเขาก็ทำกันแบบนี้แหละ ไม่เชื่อลองไปหาดูได้เลย ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็ได้แต่ทำใจตามๆเขาไป อ๋อเหรอครับ :rolleyes: แต่ในใจก็แย้งอยู่ว่ามันไม่น่าจะใช่ เพราะตรงนั้นมันมีความร้อน เจ้าเคเบิลไทร์มันจะทนได้สักเท่าไหร่ แรกๆผมโทรไปเขาก็เหมือนจะแสดงความรับผิดชอบนะเพราะผมเปลี่ยนลูกหมากยกชุดเกือบหมื่นเลย แต่เอาเข้าจริงๆก็เงียบ ก้อย่างว่าละเราจ่ายตังค์ไปแล้ว ทุกวันนี้คิดขึ้นมาได้ ก็ทำได้แค่ไปก้มๆดู ว่ามันหลุดหายไปหรือยัง จะหาโอกาสเบิกเข็มขัดมาใส่ใหม่อยู่ครับ

ใช้สายรัดแบบของผมก็โอนะครับ คุณ อู๊ด

คือตัวที่ผมซื้อมารัด ตรงเกลียวที่ล็อคมันถอดออกได้อ่ะครับ 

ผมไปลองเลือกหมุนๆดูตอนซื้อ เลือกเอาตัวที่ถอดได้มาอ่ะครับ ผมซื้อมา 2 ตัว 30 บาท

ผมก็ถอดออกแล้วรัดขันน๊อตเอา ไม่ต้องถอดลูกหมากออกด้วยครับ

แต่ถ้าเป็นเข็มขัด 0 น่าจะต้องถอดลูกหมากออกก่อน

ของผมก้อแบบนี้แหละคับ เข็มขัดศูนย์ถ้าไม่ได้ถอดออกมาทั้งยวง ใส่กลับไม่ได้ครับ มันมีคีมพิเศษไว้ดึง 

ถ้าเปลี่ยนแต่ลูกหมากตัวนอก ร้านทั่วไปใส่แบบนี้แหละคับ เพราะล้วงมือไปขันลำบาก

แรกๆ ผมก้อแปลกใจ แต่พอตอนรื้อมาทำเองเลยเข้าใจ  มันไม่ได้รับแรงอัดของจารบีแบบเพลาขับ เลยแค่รัดไว้กันฝุ่นเฉยๆ

ถ้ายางหุ้มเพลาขับ ไม่ได้นะคับ จารบีสะบัดแตกเลย  :D