Jump to content

มีเสียงดังวี๊ดๆๆเวลาเหยียบคันเร่งครับ ช่วยวิเคราะห์ที

Recommended Posts

ซิวิค FD1.8 เวลาจอดอยุ่กับที่ไม่มีเสียงอะไร แต่พอเหยียบคันเร่งเร่งความเร็วไปซัก 50กิโลเมตรแต่ชั่วโมงขึ้นไป

จะมีเสียงดังวี๊ดๆๆมาจากใต้ฝากระโปรงหน้า

ยิ่งถ้าเปิดแอร์จะดังขึ้นมามาก แต่พอลองปิดแอร์เสียงก้จะเงียบลงจนแทบไม่ได้ยิน แบบนี้น่าจะเป็นที่เสียงพวกครัชคอมแอร์หรือเปล่าครับ 

แต่ว่าแอร์มันก้ยังเย็นเป็นปกตินะครับ ใครพอจะเคยเจออาการแบบนี้บ้างมั๊ยครับ 

ไม่ใช่ครับ 

คิดตามง่ายๆ ส่วนของอุปกรณ์บนสายพาน ถ้าอยู่กับที่แล้วเหยียบคันเร่งต้องได้ยินครับ 

ถ้าไปได้ยินเรื่อยๆ ตามความเร็ว ให้มองไปที่ลูกเกียร์ ล้อ เพลา นั่นไปเลยครับ 

เสียงมันเหมือนเสียงรถติดเทอร์โบ เวลาเร่งเครื่องนะครับ เคยได้ยินเสียงแบบนี้บนรถแท็กซี่altis มาครั้งหนึ่ง ถามคนขับว่าเสียงอะไร

เขาบอกว่านี่แหละเสียงที่ทำให้รถแรง รถดี หาเงินได้คล่อง ว่าไปนั่น

ของผม FD 1.8 ปี 2008 เป็นเหมือนกันครับ มีเสียงหอน วื๊ดๆ ตามรอบเครื่องช่วงเกียร์ 1-2 ประมาณนี้ครับ

ส่วน 3-4-5-6 ขึ้นไปก็เงียบไปเรื่อยๆครับ ฟังไปฟังมารู้สึกชอบกับเสียงนี้ไปซ่ะงั้นคับ

ส่วนตัวผมคิดว่ามันสึกหรอตามสภาพการใช้งานครับ.

...... แต่ก็แอบกลัวมันจะพังอยู่นิดๆๆๆ แฮะๆๆ

ล่าสุดไปซ่อมปั้มพาวเวอร์รั่วมา ช่างไม่ได้ถ่ายน้ำมันเก่าออก แต่เติมของใหม่ใส่เพิ่มครับ

และก็ได้เสียงวื๊ดๆแบบนี้มาเพิ่มแต่เป็นเฉพาะตอนที่หมุนพวงมาลัยอ่ะครับ

ไม่แน่ใจเป็นที่น้ำมันผสมกันไม่ลงตัวรึเปล่า (เกี่ยวกันมั้ยเอ่ย ..รอผู้รู้ชี้แนะอีกทีครับ)

น้ำมันพาวเวอผสมได้คับ ใหม่กับเก่า ดีสะอีกคับ เพราะตอนแกะออกน้ำมันเก่าคงไหลออกไปเยอะอยู่ น้ำมันใหม่เติมเข้าไปก็ได้น้ำมันสดขึ้น สีแดงๆไม่ดำปี๊

แต่ขออย่างเดียวต้องเปนน้ำมันพาวเวอร์นะคับ ช่างบางทีเอาน้ำมันเกียร์ใส่ไปให้ อันนี้ก็มีสิทธ์คับ

มันไม่ใช่เสียงกวนเข้าทางเครื่องเสียงครับ ปิดเครื่องเสียงก็ดัง

ตามแนวทางคิดของผมคิดว่าต้องเกี่ยวกับพวกคอมแอร์ เพราะเวลาปิดแอร์ มันไม่ได้ยิน 

หรือได้ยินเบาๆครับ