Jump to content

รบกวนปรึกษาปัญหาครับ : แอร์ไม่เย็นตอนรถคลานในเมือง, แต่พอหลุดจากรถติด แอร์จะเริ่มเย็น

Recommended Posts

รบกวนปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ

1. เวลาขับในเมือง รถติดนานๆ ขับได้ไม่เกิน 20km/h แอร์จะเริ่มไม่เย็น มีแต่ลมออกมา เหมือนไม่ได้กดปุ่ม A/C (รถติดๆประมาณ 15 นาทีจะเริ่มมีอาการ)

2. แต่พอหลุดจากรถติด ได้เร่งเครื่อง ขับยาวๆ ประมาณ 5 นาที แอร์จะกลับมาเย็นปกติ

3. แต่ถ้าขับไปเจอรถติดอีก ก็จะมีอาการเหมือนเดิมแบบข้อ 1.

- อาการแบบนี้เกิดจากอะไร แล้วต้องแก้ไขยังไงบ้างอ่ะครับ ผมนี่นั่งเหงื่อแตกทุกวันเลย   :0006:

- รถ 4 ปี 8 เดือน 125,000km

- ยังไม่เคยซ่อมหรือเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับแอร์เลย เปลี่ยนแต่กรองแอร์ (เคยล้างแอร์ที่ศูนย์ตอนออกรถใหม่ๆ เพราะว่าแอร์มีกลิ่น ครั้งเดียว)

- รถติดแก้ส 

รบกวนพี่ๆหน่อยนะคร๊าบบบบ

ขอบคุณครับ

:0046:

จากอาการที่ว่ามาลองให้ร้านแอรืเช็คตามนี้ดูก่อนก็ได้ครับ

1.พัดลมแอร์ทำงานปกติดีไหมถ้าปกติไปข้อ2

2.น้ำยาแอร์ขาดหรือไม่(เป็นระบบปิดก็จริงแต่ขาดกันได้ครับ)

3.กำลังอัดของคอมเพรสเซอร์ตกหรือไม่(ถ้าไม่ตกก็คงข้อ2ครับ)

เพราะจากอาการคือต้องให้มีลทปะทะและใช้รอบสูงถึงจะเย็น

จากอาการที่ว่ามาลองให้ร้านแอรืเช็คตามนี้ดูก่อนก็ได้ครับ

1.พัดลมแอร์ทำงานปกติดีไหมถ้าปกติไปข้อ2

2.น้ำยาแอร์ขาดหรือไม่(เป็นระบบปิดก็จริงแต่ขาดกันได้ครับ)

3.กำลังอัดของคอมเพรสเซอร์ตกหรือไม่(ถ้าไม่ตกก็คงข้อ2ครับ)

เพราะจากอาการคือต้องให้มีลทปะทะและใช้รอบสูงถึงจะเย็น

ผมอยู่แถวนนทบุรี มีร้านแอร์ดีๆแนะนำมั้ยคับพี่

คือเวลาหลุดจากรถติดๆมา แล้วเร่งเครื่องแรงๆ ขับไปยาวๆซักพักจะได้ยินเสียงแอร์มันทำงาน แล้วแอร์ก็เย็นอ่ะคับ

ปล. แต่ถ้าแบบว่า เพิ่งสตาร์ทรถแล้วยังไม่ได้ขับไปไหน จอดรถอยู่เฉยๆเป็นชั่วโมง แอร์ก็เย็นนะคับ

:0219:

ครัชคอมแอร์ ห่างครับ  เคยเป็น แบบนี้เลย  ลองมองดูครับ ว่ามันห่างประมาณ ไม้บรรทัด สอดได้เลยเปล่า  ของผม เคย หาร้าน ถอด แหวน ตรงแผ่นครัช ออก มันชิดนึ้น ตอนนี้ใช้มา สามหมื่นกว่า โล ยังเย็นดีครับ  ถ้าเป็นอีก ผมถึงจะเปลี่ยนครัช

ถ้าจะถอดแหวนรอง อย่าไปร้านแอร์ เพราะ เขาจะไม่ทำให้ เพราะ จะให้เปลี่ยนครัช อย่างเดียว 

ครัชคอมแอร์ ห่างครับ  เคยเป็น แบบนี้เลย  ลองมองดูครับ ว่ามันห่างประมาณ ไม้บรรทัด สอดได้เลยเปล่า  ของผม เคย หาร้าน ถอด แหวน ตรงแผ่นครัช ออก มันชิดนึ้น ตอนนี้ใช้มา สามหมื่นกว่า โล ยังเย็นดีครับ  ถ้าเป็นอีก ผมถึงจะเปลี่ยนครัช

ถ้าจะถอดแหวนรอง อย่าไปร้านแอร์ เพราะ เขาจะไม่ทำให้ เพราะ จะให้เปลี่ยนครัช อย่างเดียว 

- ครัชคอมแอร์ต้องดูตรงไหนอ่าคับ พอดีผมไม่มีความรู้เลย

- ถ้าจะถอดแหวนรอง ควรไปร้านแบบไหนดีคับ

:0186:

อู่ซ่อมรถ ช่วงล่าง ทั่วไปครับ  ร้าน บ้านๆ หน่อย นะ เพราะ  เคยไปร้านใหญ่ๆ ไม่มีใคร ถอดให้  เห็นช่าง ถอดล้อหน้าขวาออก แล้ว เปิดซุ้มล้อ ครับ  แต่มัน จะถอดอยากถ้า ถอดเอง เพราะครัช มันหมุนตาม เห็นช่าง จั้มไฟจากแบบไปที่ครัช ให้มันดูด ไม่ให้มันหมุน แล้วใช้ประแจ ถอดออกครับ

อู่ซ่อมรถ ช่วงล่าง ทั่วไปครับ  ร้าน บ้านๆ หน่อย นะ เพราะ  เคยไปร้านใหญ่ๆ ไม่มีใคร ถอดให้  เห็นช่าง ถอดล้อหน้าขวาออก แล้ว เปิดซุ้มล้อ ครับ  แต่มัน จะถอดอยากถ้า ถอดเอง เพราะครัช มันหมุนตาม เห็นช่าง จั้มไฟจากแบบไปที่ครัช ให้มันดูด ไม่ให้มันหมุน แล้วใช้ประแจ ถอดออกครับ

ขอบคุณมากคับพี่ เด่วผมลองไปหาอู่แถวบ้านดูคับ

ครัชคอมแอร์ เข้าไปเครมได้น่ะครับ รถไม่เกิน 6 ปี หรือ 160000 กิโล

ผมก็เพิ่มไปเครมมาครับ รถ 5 ปี 10 เดือน เลขไมล์ 158000 โล

พัดลมแอร์น่าจะไม่ทำงาน 

ขอบคุณคับพี่ เดี๋ยวผมลองให้ร้านเช้คดูคับ

ครัชคอมแอร์ เข้าไปเครมได้น่ะครับ รถไม่เกิน 6 ปี หรือ 160000 กิโล

ผมก็เพิ่มไปเครมมาครับ รถ 5 ปี 10 เดือน เลขไมล์ 158000 โล

เข้าไปเคลมที่ศูนย์ไหนก็ได้หรอคับพี่ ผมนึกว่าประกันแค่ 3 ปี 100,000 โล  :0006:

รีบไปเคลมให้ไวเลยครับ เค้าขยายเวลารับประกันเป็น 6 ปีครับ ใกล้จะเกินแล้วด้วย

เข้าไปเคลมที่ศูนย์ไหนก็ได้หรอคับพี่ ผมนึกว่าประกันแค่ 3 ปี 100,000 โล  :0006:

ครัชคอม เป็นรายการที่ 0 ขยายระยะเวลาประกันไปเป็น 6 ปี หรือ 160000 แล้วแต่อย่างไรถึงก่อน

ผมเคลมตอนถ 5 ปีกว่า วิ่งไป 120XXX กว่า   เข้าไปเคลม 0 ที่ไม่ได้ออกรถมาด้วย  ก็เคลมได้ไม่มีปัญหา

ถ้าหมดระยะประกัะน เข้า 0 เปลี่ยนก้ราวๆ 7000 

แนะนำให้ไปเปลี่ยนร้านแอร์ข้างนอก ถูกกว่าครึ่ง 

รีบไปเคลมให้ไวเลยครับ เค้าขยายเวลารับประกันเป็น 6 ปีครับ ใกล้จะเกินแล้วด้วย

โอเคครับพี่

:0060:

ครัชคอม เป็นรายการที่ 0 ขยายระยะเวลาประกันไปเป็น 6 ปี หรือ 160000 แล้วแต่อย่างไรถึงก่อน

ผมเคลมตอนถ 5 ปีกว่า วิ่งไป 120XXX กว่า   เข้าไปเคลม 0 ที่ไม่ได้ออกรถมาด้วย  ก็เคลมได้ไม่มีปัญหา

ถ้าหมดระยะประกัะน เข้า 0 เปลี่ยนก้ราวๆ 7000 

แนะนำให้ไปเปลี่ยนร้านแอร์ข้างนอก ถูกกว่าครึ่ง 

ขอบคุณคับพี่ เดี๋ยวหลังสงกรานต์ผมจะรีบไปเคลมเลยคับ

:0023:

• 2 weeks later...

ครัชคอมแอร์ครับ รถผมเป็นแต่เลย 6ปีมาแล้วต้องซ่อมเองครับ

ทำอู่นอกจบที่ประมาณ 3,500

(ทำที่ศุนย์ไปCheck ราคามาจบ9,000กว่าๆครับ)

• 2 weeks later...

ผมได้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์มาแล้วครับ ได้ข้อสรุปดังนี้

- เปลี่ยนหน้าครัชคอมแอร์ทั้งชุด รวมเติมน้ำยาแอร์และค่าแรง ประมาณ 7,000 บาท - ได้เคลมฟรี

- เปลี่ยนรีเลย์มอเตอร์พัดลมแอร์ และรีเลย์หน้าครัชท์ รวมค่าแรง ประมาณ 1,200 บาท - จ่ายเอง

- มอเตอร์พัดลมแอร์ใกล้หมดอายุ (ติดบ้าง ดับบ้าง) เบิกศูนย์ 4,000 กว่าบาท - ยังไม่เปลี่ยน เดี๋ยวเอาไปเปลี่ยนข้างนอก

แอร์กลับมาเย็นเป็นปกติครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำแนะนำต่างๆนะคร๊าบบบบบ

แจ๋วตรงเคลมฟรีเลยครับ 7000 เลย มัวแต่ลังเลไม่เข้าศูนย์ไปนี่ จ่ายเองเยอะเลยคับ

แจ๋วเลยคับ สบายเลยคับไม่ต้องออกเอง 55555

แล้วอยากรู้นิดนึงค้าบ ทำไมรีเลย์ต้องเปลี่ยนด้วยอ่าคับ ช่างได้บอกรึเปล่าเอ่ย

แจ๋วตรงเคลมฟรีเลยครับ 7000 เลย มัวแต่ลังเลไม่เข้าศูนย์ไปนี่ จ่ายเองเยอะเลยคับ

นั่นสิคับพี่ทอมมี่

:lol:

แจ๋วเลยคับ สบายเลยคับไม่ต้องออกเอง 55555

แล้วอยากรู้นิดนึงค้าบ ทำไมรีเลย์ต้องเปลี่ยนด้วยอ่าคับ ช่างได้บอกรึเปล่าเอ่ย

ช่างไม่ได้บอกอ่ะคับว่าทำไม

เขาบอกแค่ว่าต้องเปลี่ยน

:(

• 1 month later...

ขอถามหน่อยคับ ไม่ทราบว่า claim ศูนย์ไหนเหรอคับ จะได้ไป claim บ้างคับ

ของผมเคลม 0 บางซื่อ แถวเตาปูน  

รถปีไหน วิ่งมากี่โลแล้ว 

รถ ปี 10 mc วิ่งมา 120000 แล้วคับ

เอาไปเช็คที่ศูนย์ ศูนย์บอกว่า เคลมไม่ได้คับ

ไม่อยู่ใน lot ที่สามารถ เคลมได้

ก็เลยงงว่า บาง lot ถึงจะเคลมได้เท่านั้นเหรอคับ