Jump to content

รถมีอาการกระตุกครับ

Recommended Posts

ขับรถออกจากบ้านเกียร์ A/T ครับ รถมีอารการกระตุกหรือสะอึกเนี่ยครับ ความเร็วไม่เกิน 20km/h ครับ แต่พอขับไปเรื่อยๆอาการจะหายไปครับ ใครเคยเป็นบ้างครับ แล้วสาเหตุเกิดจากอะไรครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

ปล.รถติดแก็ส LPG ครับแต่ตอนที่วิ่งกระตุกหรือสะอึกนั้น ใช้น้ำมันวิ่งน่ะครับ

เป็นช่วงที่ระบบจะเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สหรือป่าว

ใช่ครับพี่ตรีพอตัดไปเป็นแก็สก็จะมีอาการกระตุกหรือสะอึกไปสักแปบนึง แล้วก็หายครับ แต่เกิดขึ้นแบบนี้ส่วนมากผมสตาร์ทรถแล้วขับออกมาเลยครับ ถ้าสตาร์ททิ้งไว้สักสิบนาที (ที่เคยทำประจำ) จะไม่มีอาการแบบนี้ครับ เลยสงสัย ผมกลัวว่ามันจะเกี่ยวกับระบบแก็สครับ เลยลองมาถามพี่ๆเพื่อนๆดูก่อนครับ ว่ามีใครเคยมีอาการแบบรถผมหรือป่าว

ผมเป็นเหมือนกันคับ อาการเดียวกันเลย (ติดแก้สเหมือนกัน)

เวลาสตาร์ทรถออกจากบ้าน ขับช้าๆในซอยจะมีอาการกระตุก เหมือนเครื่องจะดับ (บางทีดับเลย)

พอขับออกถนนใหญ่ ขับไปเรื่อยๆอาการจะหายไป

ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการวาล์วยันหรือป่าวคับ

ไม่น่าใช่วาวล์ยันหรอกครับ เพราะตอนเครื่องร้อนแล้ว วิ่งปกติไม่มีสะอึกหรือกระตุกเลย อีกอย่างผมเพิ่งตั้งวาวล์ไปก่อนหน้านี้แค่หมื่นกว่าโลเองครับ แต่ก็จะไปล้างลิ้น ตั้งวาวล์ Reset ECU ใหม่อยู่แล้วด้วยครับ เดวจะลองถามช่างอีกทีว่ามันเป็นสาเหตุเกิดจากอะไร

ไม่น่าใช่วาวล์ยันหรอกครับ เพราะตอนเครื่องร้อนแล้ว วิ่งปกติไม่มีสะอึกหรือกระตุกเลย อีกอย่างผมเพิ่งตั้งวาวล์ไปก่อนหน้านี้แค่หมื่นกว่าโลเองครับ แต่ก็จะไปล้างลิ้น ตั้งวาวล์ Reset ECU ใหม่อยู่แล้วด้วยครับ เดวจะลองถามช่างอีกทีว่ามันเป็นสาเหตุเกิดจากอะไร

ยังไงช่วยแจ้งผลการรักษาด้วยนะคับพี่

ขอบคุณคร๊าบบบบ

:0210: