Jump to content

รถวิ่งอยู่เครื่องดับ

Recommended Posts

รถปี 07  ไม่ได้ติดแก๊ส  วันนี้ ขับกลับ อยู่เครื่องดับ  โชคดี ไม่มีรถตาม สตาร์ทติดได้  อาการ มันเป็นแต่เช้า เหมือนเครื่องหน่วงๆ เกียร เดินไม่เรียบ   สตาร์ทใหม่ ลองมันฟังเสียง ที่ท่อไอเสีย เสียงเหมือน ท่อเดินไม่เรียบ  พอจะรู้สาเหตุไม๊ครับ พรุ่งนี้จะเอาเข้าไปเช็ดแล้ว แต่กลัวขับแล้วดับอีก  

รถปีแรกๆ จะเริ่มเจอละคับ  นี่ถ้าไม่พลาด เปิดมานี่หัวเทียนฉ่ำเลย  ECU สั่งจ่ายน้ำมันหนา จนหัวเทียนฉ่ำเกินเลยดับ

ผมเคยเป็นแบบนี้เข้าศูนย์ก้อไม่เจออะไร เพราะไฟเช็คเอนจิ้นมันไม่ขึ้น 

ช่างเปิดหัวเทียนมานี่ดำทุกหัว แกบอกน่าจะมีอาการ VAC รั่ว หรือพวกเซนเซอร์สกปรกขอให้ทิ้งรถไว้ 

พอดีผมมีธุระ ช่างเลย ล้างหัวเทียน + ล้าง MAF กับ Reset ECU มาก่อน ค่อยนัดวันเข้าอีกที

กลับมาใช้ได้ปกติดี แต่เสียวๆ  พอวันหยุด บรรเลงเองเลย หาอ่านเวบตปท

ค่อยๆถอดล้างเซนเซอ ไล่เช็คท่อ เช็คพวกซีลยางมันหมดคันเท่าที่เครื่องมือที่บ้านจะทำได้   อาการหายไปเลย  

วิ่งดีปกติจนวันนี้ ดีกว่าเดิมเยอะมากๆ ทั้งเดินเบา และอัตราเร่ง  :D

เอาใจช่วยนะครับ 

เบื้องต้นคงต้องเอาชัวร์ๆว่าเป็นอะไรก่อนน่ะคับ

บางทีอาจเป็นที่ท่อหลุดหรือสายหลุด อะไรแบบนี้ เบอะเหตุอยู่คับ

เข้าศูนย์ก่อนก่อได้คับ เอาเซฟ

เพิ่งเคยได้ยินเลยนะครับนี่ ว่า FD เราเป็นอาการถึงขั้นขับๆอยู่แล้วเครื่องดับเลย แบบนี่น่ากลัวเหมือนนะครับ ถ้าขับๆอยู่แล้วบังเอิญมีรถประมาณพวกบ้าพลังขับตามแบบจี้ตูดอยู่ ปกติที่เห็นๆกระทู้ก็จะมีประมาณ รอบไม่นิ่ง แอร์ต่อแล้วรอบตกมาก แต่ไม่ถึงกับดับ รถผมก็ปี 2007 เหมือนกัน เลยอยากรู้สาเหตุด้วยคนครับ ยังไง จขกท. ช่วยมาอัปเดทด้วยนะครับ เอาใจช่วยขอให้เจอสาเหตุไวๆนะครับ

ผมว่ามีทุกยี่ห้อแหละครับ มันไม่ได้ขึ้นกับรถยี่ห้อไหน มันเป็นการเสื่อมของอุปกรณ์ รถไหนๆก้อเกิดได้

ถ้าสนใจจริงๆ ลองศึกษาดู ว่าเกิดจากอะไรได้บ้างคับ  :D

ขั้นแรก ลองเข้ากุเกิ้ลเสิช แค่ว่า รถดับ ขณะ ขับ  ก้อจะเจอแล้ว เป็นร้อยๆหน้า  :D

ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ แต่ละเคสจะแตกต่างกันเลย แล้วเอา เคสนั้นๆ ที่เค้าสรุปไว้ ไปเสิชต่อ 

เช้น หัวเทียนบอด  O2 เซนเซอร์เสีย  Vacuum รั่ว  ก้อจะเจอเคสทวีคูณไปเรื่อยๆ 

โลกนี้กว้างใหญ่คับ  ไม่เห็น ไม่ใช่ว่ามันไม่มีอยู่  :D

เบื้องต้น ช่างเปลี่ยนหัวเทียนใหม่  และ ตรงหม้อน้ำ ฝามันเสีย ก็เปลียน พัดลม  เสีย1ตัว แก้ไปสามรายการ ซึ่งไม่แน่ใจว่า สองรายการหลังเกี่ยวหรือป่าว   แต่เอามาขับ เกือบปกติ  มีแต่อาการเกียร ยังอืดๆ  อาจต้องไปเช้คดูว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียรเมื่อไหร่   ถ้า ยังไง จะรายงานอีกทีนะคับ

ดูก่อนซักพักนะคับ หัวเทียนใหม่ช่วยได้แป๊ปนึง ถ้ายังไม่ได้แก้อาการเก่า 

ผมยังเดาว่า หัวเทียนไม่น่าใช่ปัญหาที่ดับ  เพราะมันเสื่อมพร้อมกัน 4 หัว จนดับได้นี่ ยากมากๆๆ

คือถ้าเสื่อมสัก หัว 2 หัว ต้องรู้ก่อนละคับ มันจะเดินเบาห่วยอย่างแรง 

พยายามจับอาการอื่นๆด้วยครับ อย่างพึ่งนอนใจนะ  :D  เลยสักอาทิตย์ไปนั่น ค่อยนอนสบาย