Jump to content

Recommended Posts

รบกวนสอบถามสมาชิกครับว่ามีใครเคยเปลี่ยนจานเบรคเองกับยางรองเบ้าโช้คมั้ยครับอยากลองทำเองถ้ามีรีวิวด้วยจะขอบพระคุณมากครับ

เปลี่ยนจานเบรค Search  " Disk brake replacement "  ใน YouTube ได้เลยครับ

ส่วนเบ้าโช๊คผมว่าให้ร้านทำดีกว่าครับ เพราะต้องถอดโช๊คออกมาก่อน แล้วมันต้องถอดสปริงด้วย

ที่สำคัญคือตอนถอดโช๊คออกต้องระวังเพลาหลุด, ผมเคยทำหลุดมาแล้ว กว่าจะใส่ได้เป็นชั่วโมงเลย

เพลาหลุดนี่นรกมีจริงเลย สำหรับคนไม่เคยนะคับ 

ถ้าได้หลุดทีนึงแล้วเก่งเลย คราวนี้  :D

• 2 weeks later...

พอจะมีอู่ที่แนะนนำมั้ยครับแบบที่เราสามารถเอาของไปเองแล้วให้เขาเปลี่ยนให้ที่ราคาไม่แรงและทำดีอ่ะครับ

เคยหิ้วโช็คไปให้ร้านเปลี่ยน โช็คหน้าใหม่ใช้สปริงเดิม และโช้คหลังใหม่ สปริงใหม่  ร้านคิดค่าแรง1000 บาท  ร้านช่วงล่างน่าจะรับทำเกือบจะทุกร้านนะครับ ให้ชี้ว่าที่ไหนดีคงไม่กล้า เรื่องนี้ เคส บาย เคส ด้วย ทำรถผมดี พอคนอื่นไปทำ เกิดแย่ เดี่ยวจะมาว่ากัน

ลองหาข้อมูลดู ร้านช่วงล่างดังๆ ก้เห้นรับเปลี่ยนพวกนี้ เหมือนกันลองเข้าอากู๋ข้้อมูลดู

ส่วนเรื่องการจะเปลี่ยนเบ้าโช็คแล้วขะต้องถอดสปริงออกจากสตัท ลืมไปเลยดีกว่า ถ้าไม่มีเครื่องมือ ฮอยส์ยกรถ หรือแม่แรงตัวใหญ่ พร้อมขาตั้งดีๆ 

เมื่อก่อนนานแร่ะ สมัยใช้รถขับหลัง ถอดเอาสปริงมาตัดเอง พอประกอบ สปริงกลับสตัทปรากฎว่า กดสปริงไม่ลงใส่เบ้าไม่ได้ ปล้ำหลาย ชม กับเพื่อนๆหลายคนไม่สำเร็จ สุดท้ายหิ้วไปให้ร้านประกอบให้ แล้วเอากลับมาใส่รถเอง  ครั้งต่อมาเอาอีกเพราะยังเตี้ยไม่พอ แต่ครั้งนี้ เตรียมที่หดสปริงไว้ เลยทำเองได้

สำหรับFD ก้น่าจะไม่ต่างกัน ถ้าไม่มีตัวหดสปริง ประกอบยากมากกก  และล้อหลัง เวลาถอดยังไม่เท่าไร ดึงแล้วงัดให้ดีดออกมาพอไหว แต่ถ้าจะใส่ ไม่มีตัวหดสปริง สปริงยาวเท่าเดิมนี่ ต้องยกรถสูงมากและต้องโหนล้อ  และถ้าไม่ถอดสายเอบีเอสออกก่อน สายรั้งจนอาจจะขาดในได้ (โดนอีกเส้นละสองพันกว่า) 

แน่นอนจริงๆ คุณป๊อป 

เรื่องโหนล้อใสสปริงนี่ผมเคยโดนกับตัว  เห็นร้านทำ นึกว่าเป็นวิธีปกติ ที่ไหนได้ กันโคลงหลุดเบ้าไปด้วย 555 ขับออกมาคร๊องแคร๊ง ๆ 

แน่นอนจริงๆ คุณป๊อป 

เรื่องโหนล้อใสสปริงนี่ผมเคยโดนกับตัว  เห็นร้านทำ นึกว่าเป็นวิธีปกติ ที่ไหนได้ กันโคลงหลุดเบ้าไปด้วย 555 ขับออกมาคร๊องแคร๊ง ๆ 

ผมก็เจอมากับตัวเลย xxxโหนล้อเนี่ย 

ออกมาจากร้านวิ่งมา เออ มันดังไรว่ะ เอี๊ยด แคร๊งๆ  กากบาทถอดล้อท้ายรถตีถังแก๊สมั้ง อีกวันเอาออก อ้าวก้ยังดังอยู่ อีกวันไปถ่าย นมค ลงอุโมงค์มองหาสาเหตุ ก้เจอเนี่ย ยางกันโคลงหลุด  เอาประเเจขันใส่เข้ที่ เสียงหายไปเลย

แล้ววันนั้น ไฟABS โชว์อีก เกิดจากการโหนล้อแน่ๆ สายขาดป่ะว่ะตอนโหนตอนนั้นก็ถอดสาย แต่ล้อซ้ายตอนโหนมันดันไปเกี่ยวดุม เห็นมันตึงๆ อยู่ เลยบอกให้ช่างหยุดมัดสายก่อน ส่วนอีกล้อบอกให้ช่างมัดสายไว้ก่อนเลยก่อนโหน 

เลยกลับไปร้าน ร้านยึกยักปฎิเสธ ..เออ ช่างมันดันออกมาจากร้านก่อน  ซวยเองก้ได้ว่ะ

เข้า 0 เช็ค สายสัญญานคงขาดใน โดนไปอีก 2500 เจ็บจี๊ดดดด 

เป๊ะ :lol:  แทบจะรูปเดียวกัน 555  

ของผมหลุดแบบฉีกบี้ๆ สงสัยเข้าโค้งกลับรถ มีดันปลิ้นด้วย 

ขับใกล้ถึงบ้าน ทนไม่ไหวมันป๊องๆ ตอนเลี้ยวทุกที เลยเข้าร้านยางแถวบ้านยกดูเลย เสียค่าบุชยางไปอีก 60 ได้ประสบการณ์มาแทน  :D