Jump to content

เวลา ขับความเร็ว 110 ล้อหลังดัง !!!เหมือนมี bigblke ตามมา

Recommended Posts

เวลา ขับความเร็ว 110 ล้อหลังดัง !!!เหมือนมี bigblke ตามมา

พอลดความเร็ว 90-80 เสียงหืมๆๆๆๆหายเงียบ

รบกวนถามหน่อยครับเป็นที่อะไรแล้วราคา ประมาณเท่าไร ครับ ขอบพระคุณมากกครับ 

ลูกปืนล้อหลังจ้า  เสิชคำนี้ด้านบนขวา นะคับ ข้อมูลเยอะเลย 

อาการแบบนี้เป็นโดยปรกติของ FD 555

แนะนำใช้ของ NTN น่ะคับ จะทนหน่อย ราคามีตั้งแต่ 1800-2300 แล้วแต่ผู้ขายครับ

ขอบคุณพี่ๆๆมานะครับผม ผมขับ CIvic FD 2008 

พอดีผมเป็นเซลวิ่ง ภาคเหนือ/ตะวันออก/ตะวันตก

เลยต้องดูมากเป็นพิเศษ

ตอนนี้ผมก้ดังแบบนี้เลย  ดุมหลังขวาตอนนี้ใช้ลูกที่ 3  ดุมหลังซ้ายกำลังจะเปลี่ยนใช้ลุกที่ 3 

อีกซะพัก มันก็จะมาดังช่วงความเร็วต่ำลง ที่ 80-90 เสียงบิ๊กไบด์ก็เริ่มจะกลายเป้นรถแว๊นส์ ขึ้น  หรืออีกเสียงก้เสียงคอปเตอรืบินตามหลัง 

ราคาที่ 0  NTN  ราคา  3049 บาท รับประกัน 1 ปี ไม่จำกัดระยะทาง (แต่เวลาขอเคลมมันนี่ ไม่ง่ายเลยนะ ขอบอก ถ้าจิตไม่แข็งและไม่แน่วแน่พอ  555)

ถ้ัาราคานอก 0 ก็ตามข้างบนบอกเลย แต่อย่าไปเปลี่ยนที่xxxพวกควิกๆ  นะ เพราะจะได้ GPS ราคาพร้อมเปลี่ยนสองพันปลายๆ อะไหล่ไต้หวัน ในราคาแพงกว่าอะไหล่ญี่ปุ่น

อีกซะพัก มันก็จะมาดังช่วงความเร็วต่ำลง ที่ 80-90 เสียงบิ๊กไบด์ก็เริ่มจะกลายเป้นรถแว๊นส์ ขึ้น  หรืออีกเสียงก้เสียงคอปเตอรืบินตามหลัง 

ราคาที่ 0  NTN  ราคา  3049 บาท รับประกัน 1 ปี ไม่จำกัดระยะทาง (แต่เวลาขอเคลมมันนี่ ไม่ง่ายเลยนะ ขอบอก ถ้าจิตไม่แข็งและไม่แน่วแน่พอ  555)

ถ้ัาราคานอก 0 ก็ตามข้างบนบอกเลย แต่อย่าไปเปลี่ยนที่xxxพวกควิกๆ  นะ เพราะจะได้ GPS ราคาพร้อมเปลี่ยนสองพันปลายๆ อะไหล่ไต้หวัน ในราคาแพงกว่าอะไหล่ญี่ปุ่น

แต่อย่าไปเปลี่ยนที่xxxพวกควิกๆ  (ควิกๆรถต้มยำไหมพี่ป็อป ) :D  :D  :D สวัสดีครับพี่ป็อป

ในปีนึง เราควรตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

ของเหลวผมตรวจ

1.น้ำมันเครื่อง

2.น้ำมันเกีย

3.น้ำมันเบรค

4. น้ำมันเพาเวอร์

มีอย่างอื่นแนะนำผมบ้างไหมครับ เป็นสิ่งที่ต้องดูเลย ก่อนขับรถไปไกลๆ

หมาายเหตุ:

กรณ๊ที่1

เมื่อวานนี้้สีฟ้าไหลออกมานิดๆๆ ปรากฎว่า ฝาหม้อน้ำหมดสภาพ เซงเลย หรือว่าเป็นอย่างอื่นอีก นอนไม่หลับเลยไม่กล้าออกไปหาลูกค้าต่างจังหวัดเลย

กรณีที่2.ปล่อยพวกมาลัยรถขับกินซ้ายทำเเล้วทำอีกสักพักก็กินที่ควิกๆๆ

แต่อย่าไปเปลี่ยนที่xxxพวกควิกๆ  (ควิกๆรถต้มยำไหมพี่ป็อป ) :D  :D  :D สวัสดีครับพี่ป็อป

หวัดดีครับผม  สบายดีนะ อัพรถไรเพิ่มอีกป่ะ 

ในปีนึง เราควรตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

ของเหลวผมตรวจ

1.น้ำมันเครื่อง

2.น้ำมันเกีย

3.น้ำมันเบรค

4. น้ำมันเพาเวอร์

มีอย่างอื่นแนะนำผมบ้างไหมครับ เป็นสิ่งที่ต้องดูเลย ก่อนขับรถไปไกลๆ

หมาายเหตุ:

กรณ๊ที่1

เมื่อวานนี้้สีฟ้าไหลออกมานิดๆๆ ปรากฎว่า ฝาหม้อน้ำหมดสภาพ เซงเลย หรือว่าเป็นอย่างอื่นอีก นอนไม่หลับเลยไม่กล้าออกไปหาลูกค้าต่างจังหวัดเลย

กรณีที่2.ปล่อยพวกมาลัยรถขับกินซ้ายทำเเล้วทำอีกสักพักก็กินที่ควิกๆๆ

รถเริ่มเก่า ต้องทำใจนิด มันเริ่มต้นจุกจิกบ้าง ได้ก็ไม่ได้เว่อร์ไรมากมาย ถ้าเราดุแล ตรวจเช้คตามระยะ

พวกของเหลวทุกอย่างต้องหมั่นดุบ่อยๆ รวมถึงสภาพท่อยาง ฉีก ขาด หลวม หลุด  ดุูสายไฟ ว่ามีรอยหนูกัดไหม

น้ำมันเครื่องถ้าใช้สังเคราะห์ก็เปลี่ยนถ่ายราว 10,000 แต่ ราวๆ 7,000ไป  ก็ควรหมั่นตรวจระดับบ่อยๆ หากวิ่งทางไกลหรืออัดหนักมากๆ เครื่องร้อนจัดๆ ก็อาจมีหายไปบ้าง  

น้ำมันเกียร์ ถ้าวิ่งเยอะๆเปลี่ยนบ่อยๆก้ดี ผมเปลี่ยนราวๆ 30,000 เพราะค่อนข้างขับเร็ว คิกดาวน์ บ่อย

น้ำมันเบรคก็ดูที่ระดับ และถ้ามันยุบมากๆ แสดงว่า ผ้าเบรคบาง

น้ำมันเพาเวอร์ ผมใช้มาแสนห้า เพิ่งเปลี่ยนซื้อ 0 มา 1 ลิตร ร้อยกว่าบาท ประหยัดหน่อย ก็เอาหัวปั๊มยาสระผม ปั๊มๆๆดูดๆ ออกมาก แล้วใส่ใหม่ติดเครื่องออกไปขับรอบหนึ่ง ดูดออกใส่ใหม่ มันก้ใสขึ้น

ระดับน้ำเวลาก่อนออกรถดุระดับน้ำ หม้อพัก รอยรั่ว ก่อนออกรถให้ตรวจดุที่พื้นที่จอดว่ามีน้ำมันอะไรหยด บ้างไหม รถปกติ ในห้องเครื่องต้องแห้ง ไม่มีคราบน้ำมันอะไร

ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนใหม่เบิก0 ราว 460 บาท

ก่อนใช้รถทางไกล ก้ควรตรวจดูระดับของเหลว

เวลาขับรถหมั่นดูหน้าปัด ดูความร้อน ดูไฟเตื่อนไฟโชว์ รถเริ่มมีอายุ ต้องระวังเรื่องความร้อน  อุปกรณ์บางอย่างชำรุดโดยที่เราไม่รู้ เช่น พัดลมไฟฟ้า  ปั๊มน้ำ ท่อขาดหรือหลวม