Jump to content

ประสบการณ์เบรคมีเสียงดังจากด้านหลังรถ

Recommended Posts

อาการ: ช่วง 2 สัปดาห์ก่อน รถผมมีปัญหาเสียงดังทุกครั้งที่เริ่มเหยียบเบรค ดังครืดๆ เป็นช่วงๆ เหมือน ABS ทำงาน แต่ไม่มีแรงบีบปล่อยๆ ที่สำคัญคือ เสียงมันดังมาจากด้านหลังเท่านั้น ผมตรวจสอบน้ำมันเบรคและเช็คดูที่เบรคแล้วไม่น่ามีปัญหา ผ่านมาอีกสักพักเริ่มได้ยินเสียงเบรคครืดๆ อีกตามเคย จะเป็นตอนเริ่มกดเบรค แล้วก็หายไปเมื่อรถหยุดสนิท ก็ยังคงสังเกตุปัญหาไปอย่างต่อเนื่อง แต่ยังไม่พบ

วิธีแก้ไข: สุดท้ายลองสังเกตุรอบๆ คันอีกครั้ง ไปเจอที่บริเวณบังโคลนหลังของล้อฝั่งคนขับ ผมมองเห็นว่ามันเป็นรอยสะอาดบางส่วน ซึ่งเป็นแนวตามล้อรถที่หมุนไป ทั้งๆ ที่เพิ่งไปวิ่งลุยทางสกปรกมามันควรมีดินและฝุ่นทั้งชิ้นเหมือนบังโคลนอีกฝั่ง แล้วผมก็ลองเอามือผลักบังโคลนดู ปรากฎว่ามันขยับให้ตัวได้ เป็นเพราะมันหลุดจากตำแหน่งติดตั้งแล้วมาแตะที่ล้อเวลาเบรค ก็เลยเอามือดันมันกลับเข้าไปในกันชนท้าย หลังจากนั้นอาการเบรคแล้วมีเสียงของผมก็หายไปทันที สืบไปมาเพิ่มเติม คือ ที่บ้านหวังดีเอารถไปล้างมาให้ ผมเดาว่าน่าจะเกิดจากเด็กล้างรถใช้ปืนฉีดน้ำแรงดันสูงฉีด ทำให้บังโคลนหลังของผมหลุดจากตำแหน่งเดิมของมัน

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆ และเพื่อนๆ นะครับ

ขอบคุณคับ :D  ผมก้อเจอเหมือนกัน  ถ้าเดิมๆ มันจะขันน๊อคยึดอย่างดี  3 จุด

ของผมมันติดเสกิตมา เลยต้องโมจุดยึด เหลืออันเดียว ที่เหลือเสียบๆ ดันไว้

หล่นมาโดนประจำ เหมือนกันครับ ว่าจะแก้ๆ หลายรอบละ ยังไม่ได้ทำ :(

ปัญหาเล็กๆทำให้เราคิดว่าเป็นที่เบรกมีปัญหาได้เลยนะคับเนี่ย

จะลองเช็คดูบ้างคับ ^^