Jump to content

รบกวนด้วยคับรอบเดินเบารอบต่ำมากคับ

Recommended Posts

ตอนนี้เวลาเดินเบาปกติ หรือเปิดแอร์อยู่เกียร์ N หรือ P รอบอยู่ปกติเลยคับประมาณ 800 แต่เวลาติดไฟแดงอยู่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรก รอบตกเหลืออยู่ 710-750 แล้วมันสั่นๆคับ

บางทีหนักๆลงมาเหลือ 600 แล้วสั่นแบบเจ้าเข้า มีเสียงเหมือนอะไรแก็กๆๆจากเครื่องด้วยคับ เวลารอบต่ำมากๆ

ลองถอดแบต ทำ idel learn แล้วก็ดีขึ้นแต่พอขับสักพักก็เป็นอีกคับ เมื่อจะเป็นแค่ตอนเครื่องเย็น แต่ตอนนี้เครื่องร้อนแล้วก็ยังเป็นอยู่คับ ล้าง MAF แล้วด้วยคับ

ตอนนี้ตัวที่สงสัยคือพวก pcv valve , ลิ้นปีกผีเสื้อ(พึ่งล้างได้มาสักหมื่นโลเองคับ) , วาร์วยัน (อันนี้ทำมาได้สัก 3หมื่นโลได้แล้วคับ)

รถใช้น้ำมัน e85 ค้าบผม

สงสัยต้องจัดล้าง pcv สะหน่อยแล้วละคับ แล้วตกลงพี่ทอมได้ลองเอาเป็ดล้างตัว Pcv รึเปล่าค้าบ หรือใช้พวกน้ำยา carb ดีกว่าอ่ะคับพี่

ผมจัดเป็ดล้างทั้งหมดคับ แทบจะทุกชิ้นแล้วที่เป็นเขม่าคาร์บอนจจับผิวโลหะ ใช้การได้ดีตับ ครั้งแรกอย่านานคับ แช่ๆขัดๆด้วยพู่กันแข็งๆหน่อย ทีละนิดละหน่อย มันจะค่อยๆใสขึ้นเอง เดี๋ยวพอรู้จังหวะ จะพอเดาเวลาที่เหมาะได้คับ

ที่ผมจับล้างไปมี PCV EGR O2 หัวเทียน เป็ดล้วนๆ

ใช้งานได้ปกติ ยังไม่เจออะไรพังคับ ถอดใส่ให้ดี ล้างเป็ดออกให้หมด เป่าให้แห้งก่อนใส่กลับ แค่นั้นจริงๆ

ของผมก็เป็น อาการแบบนี้เลยครับ  มีเสียงเหมือนอะไรแก็กๆๆจากเครื่องด้วยคับ ....

เป็นเหมือนกันคับ.... ส่วนล้าง MAF แล้วไฟเครื่องโชว์มั้ยครับ

ผมจัดเป็ดล้างทั้งหมดคับ แทบจะทุกชิ้นแล้วที่เป็นเขม่าคาร์บอนจจับผิวโลหะ ใช้การได้ดีตับ ครั้งแรกอย่านานคับ แช่ๆขัดๆด้วยพู่กันแข็งๆหน่อย ทีละนิดละหน่อย มันจะค่อยๆใสขึ้นเอง เดี๋ยวพอรู้จังหวะ จะพอเดาเวลาที่เหมาะได้คับ

ที่ผมจับล้างไปมี PCV EGR O2 หัวเทียน เป็ดล้วนๆ

ใช้งานได้ปกติ ยังไม่เจออะไรพังคับ ถอดใส่ให้ดี ล้างเป็ดออกให้หมด เป่าให้แห้งก่อนใส่กลับ แค่นั้นจริงๆ

งั้นเดี๋ยวต้องลองด้วยเป็ดบ้างแล้วคับ ผมเคยล้างหัวเทียนอันเก่าที่ไม่ใช้แล้วเล่นๆ

พอล้างเสร็จเป่าให้แห้งแล้วเก็บไว้ปรากฎว่าสนิทขึ้นตรงเกรียวหัวเทียนเฉยเลยคับ

เลยไม่ค่อยกล้า แต่ถ้าพี่ทอมบอกแบบนี้แสดงว่าใช้ได้ แสดงว่าผมล้างแล้วมันไม่โดนความร้อนเลย เลยสนิมขึ้น

แต่ผมสังเกตุอีกอย่างอ่ะพี่ ถ้าไม่เปิดแอร์รอบปกติต่อให้ใส่เกียร์ D ก็ไม่ตกอ่ะคับ แต่พอเปิดแอร์ใส่ Dปั้บรอบลงเลยคับ

ขอบคุณค้าบพี่ทอม

ของผมก็เป็น อาการแบบนี้เลยครับ มีเสียงเหมือนอะไรแก็กๆๆจากเครื่องด้วยคับ ....

เป็นเหมือนกันคับ.... ส่วนล้าง MAF แล้วไฟเครื่องโชว์มั้ยครับ

เสียงนี่ต้องถามก่อนว่าแค่เดินเบารึเปล่าคับ แล้วถ้ารอบปกติมีเสียงไหมคับ

ล้าง MAF ไฟไม่โชว์คับขอแค่ดับเครื่องเอากุญแจออกก่อนคับ แต่ถ้ายังขึ้นก็ถอดขั้วแบตใส่ใหม่จบแล้วคับ

เป็นในรอบเดินเบาที่มีโหลดอ่ะครับ เช่น แอร์ทำงานอยู่หรือตอนใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคไว้ จะเป็นตอนอุณหภูมิปกติครับช่วงเช้าไม่เป็น ยิ่งร้อนๆนี่เสียงยิ่งชัดครับ

เสียงแต่กๆๆๆๆๆๆ จะดังเป็นจังหวะ หลังจากรถเข้าสู่อุณหภูมิทำงานคับ

เป็นเสียงของลูกปิน EVAP purge valve เปิดเอาไอน้ำมันจากแทงค์มาเผาคับ

เสียงจะดังมากถ้ารถเก่าๆหน่อย แต่ไม่ได้มีผลอะไร ถ้าไม่ดังสิ ผิดปกติ

ดังทุกคันคับ ถ้าใครบอกไม่ดัง แสดงว่ายังแยกเสียงไม่ได้

สตาร์ทรถเช้าๆ ยืนฟังเลยคับ ซัก 5 นาที จะมีเสียงแปลกปลอมนี้ออกมาทุกคัน