Jump to content

ปลั๊ก MAF เหมือนมันหลวมๆแก้ยังไงดีคับ

Recommended Posts

คือตอนนี้สังเกตุมาหลายรอบแล้วคับ บางทีขับไกลแบบว่า 100++ กม. สักพักพอมาจอดรอบเดินเบาจะสั่นๆๆรอบเหลือ7ร้อยนิดๆอะคับ เสียงท่อบุ๊บบั้บๆๆ พอไปขยับตรงปลั๊กอาการดันหายอะคับทั้งที่ปลั้กใส่เข้าไปแน่นแล้ว คือเข้าล๊อคแล้วอ่ะคับ

ผมสงสัยว่า ตัวปลั๊กตอนเสียบเข้าไปมันไม่ดังก้อกเหมือนปลั้กตัวอื่นอ่ะคับ แต่นี่มันจะแน่นๆแล้วกดเข้าไปขาล๊อคมันเข้าล๊อคแต่ไม่มีเสียงอะไรอะคับ ผมคิดว่าเหมือน MAF ผมเสียอ่ะคับ เพราะปลั๊กตัวเมียไม่น่าจะเสียได้

ตอนนี้รอบเดินเบาแปลกไปหมดเลยคับ บางทีเดินเบาไม่เป็นอะไรรอบปกติพอเข้าเกียร์D รอบลงมาจากปกติ800เหลือ750แล้วสั่นเบาๆด้วย ลองไล่ล้างอุปกรณ์ต่างๆแล้วก็ไม่หายอะคับ เปลี่ยนกรอง ล้างMAF ล้างลิ้น รีเซ็ตกล่องแล้วด้วยอ่าคับ

จริงๆ ถ้าขาพินไม่แน่น  ECU น่าจะฟ้องว่าสัญญาณหายนะคับ 

หรืออาจจะแตะมั่งไม่แตะมั่ง ไม่เป็นไร ถอดออกมาดูเลยครับ 

มันแค่ตัวผู้ตัวเมีย ดูที่ตัวเมีย ถ้าไม่มีคราบออกไซด์ แสดงว่าอาจจะหลวม หาเข็มมาดัดๆ ให้มันบีบๆหน่อยแค่นั้นเองคับ 

ที่สำคํญอีกอย่างคือ มีอะไรสักอย่างไม่แน่นแถวๆนั้น แล้วทำให้อากาศถูกดูดผ่านเข้าไปโดยไม่ผ่าน MAF นี่ตัวร้ายเลยคับ 

มันทำให้ VAC ในระบบเพี้ยนคับ 

เมื่อนานมาแล้วตรงสายหลายๆเส้นก่อนจะเข้าปลั๊ก มันเคยหมุนสายมา1รอบ (หมุนให้สายมันเป็นเกรียวอ่ะคับ) แต่ผมคลายออกอ่ะคับ ไม่รู้เกี่ยวป่าวอะคับ นึกภาพออกป่าวเอ่ย 5555

เดี๋ยวต้องลองดูตามขาด้านในอีกทีคับ แล้วตรงที่พี่ทอมว่าให้เอาเข็มเขี่ยนี่คือตรงด้านในแต่ละขาของตัวเมียด้านบน-ล่างใช่ป่าวคับ(ถ้ามองตัวปลั๊กเป็นแนวนอน)

ส่วนตามกรองอากาศผมเช็คเองหมดแล้วไม่มีรั่วแน่คับ แต่ผมยังคิดอยู่ว่าลิ้นที่ล้างมาไม่รู้ประกอบมาดีรึเปล่าอะคับ(ล้างมาสักพักแล้วคับ)

บางทีเวลาขับทางไกลรอบนิ่งๆสัก2000รอบ กดนิ่งๆบางทีรู้สึกเหมือนเครื่องสะดุดนิดๆด้วยค้าบ เหมือนถอนคันเร่งนิดๆแล้วเหยียบใหม่อะคับ ตอนนี้เซ็งมากเลยคับ อยากรู้จุดแล้วแก้ให้มันหายสะทีคับ ก่อนหน้านี้ก็พึ่งโดนไดชาร์ตมาอาาค้าบ

เดายากคับ ถ้าจะทำเอง เป็นผมคงเข้าศูนย์ 555 ให้เค้าเอาเครื่องมือจับหา  

แต่ไม่ซ่อม มาซ่อมเอง  ผมทำแบบนี้ตลอด สบายใจดี เสียทีละ 400 ช่างมัน แลกความรู้

555555 ตามสไตล์ DIY ใช่ป่าวพี่

แต่ประเด็นคือ ไฟมันไม่โชว์นะสิคับพี่ มันใช้เครื่องเช็คจะเจอหรอคับ แล้วผมเคยเข้าศูนย์ไปเค้าบอกเป็นเพราะผมถอดปลั๊กตัวเทียน แล้วก้ไม่ได้ทำอะไร แค่รีเซ็ตกล่องให้ผมสุดท้ายก้เป็นอีกอะคับ

แล้วอีกประเด็นคือ มันไม่ได้เป็นตลอดนี่สิคับ ต้องขับไกลๆอาการถึงจะออกอ่ะคับ