Jump to content

สอบถามปัญหาการพับของกระจกมองข้างครับ

Recommended Posts

คือ..ปัญหากระจกพับของ FD จะเป็นกันเยอะแต่ที่ search เจอคือจะไม่พับเลยเนื่องจากเฟืองแตก หรือ  motor พัง  แต่ของผมที่เจอตอนนี้คือ ข้างขวาไม่พับเมื่อกดปุมพับ  มันก็น่าจะเกิดจากเฟืองไม่ก็มอเตอร์  แต่เมื่อผมลองกดปุ่มพับรัวๆ มันก็พับคลายได้นะ แต่ถ้ากดค้างจะพับอยู่ซ้ายข้างเดียว  คือผมกำลังคิดว่าถ้ามอเตอร์ หรือเฟืองหัก มันก็ไม่น่าจะพับกันได้อีก แต่นี่ยังพับได้บ้า่ง แบบนี้มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ มีใครเคยเป็นแบบผมมั่งครับ   คือจะสั่งซื้ออะไหล่ เฟือง มอเตอร์มาเปลี่ยนเองก็กลัวซื้อมาไม่ได้ใช้เพราะไม่ใช่ตัวที่เสียครับ

ซื้อเฟืองมาสำรองไว้เลยคับ  รื้อดูทีเดียว

มันอาจจะเป็นที่หน้าคอนแทคสวิทช์สกปรกได้ครับ  

แต่ไหนๆจะรื้อแล้ว  ไปถึงหล่อลื่น มอเตอร์ เฟือง ไปโน่นเลยคับ ทีเดียว 

ถ้าเปิดมาแล้วเฟืองปกติ ก้อไม่เป็นไร เก็บไว้อนาคตคับ 

ผมเห็นหลายๆเคส มักจะคิดแบบนี้ ซื้อเมื่อเสีย  พอเสียขึ้นมาจริงๆ หาซื้อไม่ทันใจ คราวนี้ยอมไปร้านให้มันแพงไปซะงั้น เพราะร้อนรนแล้วครับ  :D

ผมซื้อเก็บไว้ 2 ตัวเลย ตอนเสียปั๊บ ก้อเปลี่ยนไปตัวนึงคืนวันนั้นเลย

นึกขอบคุณเพื่อนที่แนะนำให้ซื้อเก็บไว้ก่อนมากมาย ไม่งั้นคงเซงจริงๆ เพราะต้องรอสั่งอีกหลายวัน

กระจกมันพยายามจะพับไม่หยุดด้วย ต้องปลดสายกันเลย

ขอบคุณครับคุณ Tommie เป็นแนวคิดที่น่าสนใจ ตอนแรกผมก็ไปถามที่ศูนย์พวกก้จะเปลี่ยนยกชุดมอเตอร์กระจกน่าจะมีสองพัน up  ถามตามร้านไดนาโมแถวบ้านก็พันขึ้น อยู่ ตจว ตัวเลือกน้อย กะจะรื้อเองคงต้องใช้เวลายาวๆ พอดีต้องใช้รถอยู่เรื่อยๆ  ถ้าเป็นที่เฟืองสงสัยต้องสั่งมาลองเล่นเอง

ขอสอบถามอีกนิดนะครับ ว่าถ้าเราเข้าศูนย์เปลี่ยนทั้งชุดมอเตอร์นี่คือมันรวมวงจรตัวในรูปนี้ด้วยมั้ยครับ เป็นรูปที่คุณ ae3039 ลงใว้  หรือแค่ศูนย์จะเปลี่ยนแค่ชุดมอเตอร์เฉยๆ

คือตอนนี้นอกจากจำเลยเฟืองและมอเตอร์ที่สงสัยใว้ ผมก็ยังสงสัยเจ้าวงจรนี่ของกระจกผมด้วย เพราะอย่างที่แจ้งถ้าเฟืองแตก หรือมอเตอร์พังมันไม่น่าจะพับได้อีกเลย แต่พอกดๆๆ ย้ำๆ มันดันพับได้(แบบไม่มีเสียงอะไรผิดปกติ) คิดว่าพวกคาปามันมีปัญหาหรือเปล่า

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/2973-%E0%B8%8A%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A2-diy/page-355