Jump to content

เสียงอื้ดๆ เวลาหักพวงมาลัย และ เสียงแก๊กเวลาเบรก.... หายไปแล้ว!!

Recommended Posts

หลังจากเคยเข้าศูนย์เช็คแสนโล เมื่อเดือนก่อน

ตอนนั้นก็แจ้งอาการแล้ว แต่ ศูนย์ ไม่ได้ช่วยอะไร

นอกจากอ้างว่า ผมไปทำโช็คข้างนอกมา!!!

วันนี้มีเวลา เลยเข้าเช็คที่นี่

เลยได้ทราบถึงปัญหา ว่า

1. ที่คอพวงมาลัย ดังอี๊ดๆ หรือ ครื้ดๆ ประมาณนี้ เวลาหักเลี้ยว สาเหตุก็คือ

หลังจากที่ผมได้เปลี่ยนโช็ค KYB new SR ไปเมื่อหลายเดือนก่อน (สั่งตอนคลับเก่า)

ใส่กับร้านนอก ช่างน่าจะอัดน๊อตเบ้าโช็คอับด้วยบล๊อกลม เพราะมันแน่นเกินไป จะเบ้าโช๊คเริ่มแตก

ซึ่งช่างที่ ACT ให้ผมจับที่สปริง แล้วหมุนพวงมาลัย ปรากฎว่า มันส่ันกึ๊ก แบบลูกปืนเบ้าโช็คมันเบียดแน่นเกินไป

เลยตกลงเปลี่ยนใหม่ ทั้งเป้ายาง และลูกปืน ของโช็คคู่หน้า ราคา 1,872.- ต่อชุดครับ

ลองหมุนลอยรอบแล้ว เสียงหายสนิท

2. อาการเสียงดังแก๊ก เวลาเบรกจับ มันเกิดจาก สลักเบรก หลังขวาหลวม

เคยแจ้งศูนย์ แต่ไม่แก้ ซี่งมันยังทำให้ผ้าเบรกกินไม่เท่ากัน

ที่ ACT เปลี่ยนไป 2 ตัวๆ ละ 268.- และ ผ้าเบรค BD ultra premium หลัง อีก 2020.-

พรุ่งนี้จะเทสทางไกล ไปอัมพวาสักหน่อย

สอบถามหน่อยครับ

ผมอาการคล้ายๆกัน คือ เวลาเจอเนินหรือลูกระนาด จะมีเสียงกึกๆ ที่ด้านหน้าซ้าย เป็นเฉพาะซ้าย ขวาไม่เป็น

ผมเปลี่ยนสปริงโหลด แต่โช้คเดิมครับ

ผมอาการคล้ายๆกัน คือ เวลาเจอเนินหรือลูกระนาด จะมีเสียงกึกๆ ที่ด้านหน้าซ้าย เป็นเฉพาะซ้าย ขวาไม่เป็น

ผมเปลี่ยนสปริงโหลด แต่โช้คเดิมครับ

เช็คโช๊ค กับยางแท่นเครื่องดูครับ หรือท่านใดมีข้อมูลอื่น

ของผม KYB sr แต่สปริงเดิม เวลาวิ่งเจอหมุม เนิน มีอาการโขก กระแทกอยู่ แต่รับได้

วันนี้ ช่างแนะนำสปริง เยอรมัน ผมจำยี่ห้อไม่ได้ เขาว่าให้ค่า K แข็งเท่ากับโช้คจะดีกว่า

แต่ ผมไม่มีข้อมูลประกอบ รอไปก่อน

เช็คโช๊ค กับยางแท่นเครื่องดูครับ หรือท่านใดมีข้อมูลอื่น

ของผม KYB sr แต่สปริงเดิม เวลาวิ่งเจอหมุม เนิน มีอาการโขก กระแทกอยู่ แต่รับได้

วันนี้ ช่างแนะนำสปริง เยอรมัน ผมจำยี่ห้อไม่ได้ เขาว่าให้ค่า K แข็งเท่ากับโช้คจะดีกว่า

แต่ ผมไม่มีข้อมูลประกอบ รอไปก่อน

ขอบคุณครับ จะลองเช็คดูครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

รถผมเลี้ยวแล้วดัง กึกๆ เหมือนสปริงมันขยับ

เช็คน๊อต เบ้าโช้คนะครับ ว่าขันแน่นเกินไปหรือเปล่า

เช็คมาเรีบยร้อยครับ

สรุปคือ สปริงหน้าขวาหัก ( สปริงแดงเก่า )

ลูกปืนเบ้าโช๊ค ไปหมดเลย

ตอนนี้คู่หน้าเลยใช้สปริงเดิมๆ 1.8 คู่หลัง ปิงแดงเก่า

ไม่ใช่ว่าของเค้าไม่ดีนะครับ ผมซื้อมือสองมา ไม่รู้คนเดิมเค้าใช้ไปกี่ ก.ม. ซื้อต่อใครมาอีกรึป่าว อันนี้ผมก็ไม่รู้

โชคดีที่ไปเปลี่ยนที่ร้าน พี่ใหม่ พรเทพ อุดมสุข

ทั้งเปลี่ยนสปริง กับ ค่าลูกปืนเป้าโช๊ค 600 บาท

ใส่ค้ำโช๊ค หรือป่าวครับ ถ้าใส่ตัวค้ำอาจโขกกับ body รถครับ

เช็คมาเรีบยร้อยครับ

สรุปคือ สปริงหน้าขวาหัก ( สปริงแดงเก่า )

ลูกปืนเบ้าโช๊ค ไปหมดเลย

ตอนนี้คู่หน้าเลยใช้สปริงเดิมๆ 1.8 คู่หลัง ปิงแดงเก่า

ไม่ใช่ว่าของเค้าไม่ดีนะครับ ผมซื้อมือสองมา ไม่รู้คนเดิมเค้าใช้ไปกี่ ก.ม. ซื้อต่อใครมาอีกรึป่าว อันนี้ผมก็ไม่รู้

สปริงหัก!!!

สปริงหัก!!!

.ใช่ครับพี่ สปริงหัก

ผมดูเนื้อตรงส่วนที่มันหัก เหมือนมีสนิมเป็นจุดๆอยู่ในเนื้อสปริงอ่ะครับ

พอดีข้างนอกที่เป็นสีแดง มันก็มีรอยถลอกด้วยคัรบ

• 4 weeks later...

เพิ่งวิ่งทางไกลมาครับ กทม-สุราษฎร์

ทางขรุขระ ระดับโลก กับการแก้ไข เป้าโช๊ค บอกได้เลยว่า เอาอยู่!!

นุ่ม หนึบ ไม่มีโขก แต่หน้าไวไปหน่อย

สงสัยต้องเปลี่ยนกันโคลง อิอิ

แวะเข้ามาอ่าน แล้วเก็บข้อมูล อิอิ ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลน่ะครับ....

แต่ตรง คห. ที่สปริงหักนี่..... เพิ่งจะเคยเจอ ส่วนใหญ่เหล็กสปริงมันไม่ได้หักกันง่ายๆนะครับแบบนี้

ถึงแม้มันจะมี Stress หรือ Fatigue ก็เถอะคุณสมบัติของโลหะสปริงจริงๆ อย่างมากก็แค่ Fatigue เท่านั้นละ

แต่หักและแตกแบบนี้ ถ้าพบโพรงอากาศก็เป็นไปได้ที่จะ Crack จากด้านในครับ แต่ก็เพิ่งจะเคยเจอนี่ละ แปลกดี

แต่ตรง คห. ที่สปริงหักนี่..... เพิ่งจะเคยเจอ ส่วนใหญ่เหล็กสปริงมันไม่ได้หักกันง่ายๆนะครับแบบนี้ ถึงแม้มันจะมี Stress หรือ Fatigue ก็เถอะคุณสมบัติของโลหะสปริงจริงๆ อย่างมากก็แค่ Fatigue เท่านั้นละ

แต่หักและแตกแบบนี้ ถ้าพบโพรงอากาศก็เป็นไปได้ที่จะ Crack จากด้านในครับ แต่ก็เพิ่งจะเคยเจอนี่ละ แปลกดี

กดตัวอักษรผิด

เอาใหม่ อ่านง่ายๆ

แต่ตรง คห. ที่สปริงหักนี่..... เพิ่งจะเคยเจอ ส่วนใหญ่เหล็กสปริงมันไม่ได้หักกันง่ายๆนะครับแบบนี้ ถึงแม้มันจะมี Stress หรือ Fatigue ก็เถอะคุณสมบัติของโลหะสปริงจริงๆ อย่างมากก็แค่ Fatigue เท่านั้นละ

• 3 years later...

กดตัวอักษรผิด

เอาใหม่ อ่านง่ายๆ

รถผม ใช้มาหลายปี. สปริงแดง. หัก. เช่นกันครับ สปริงหน้าขวา ไว้ว่างๆจะถ่ายภาพให้ดูครับ

• 2 weeks later...

รถผม ใช้มาหลายปี. สปริงแดง. หัก. เช่นกันครับ สปริงหน้าขวา ไว้ว่างๆจะถ่ายภาพให้ดูครับ

เป็นแบบนี้ครับ

• 1 month later...