Jump to content

ถอด ใส่ เปลี่ยน กรองอากาศ กรองแอร์ (Air filter) ในรถ BY Tommie

Recommended Posts

วันนี้พอมีเวลา เอาง่ายๆมาทำก่อนดีกว่า

เริ่มเลยนะครับ

อันนี้ จุดที่มันควรจะอยู่ ด้านในเก๊ะเก็บของนั่นเอง ไปเอามันออกมา

เอามือบีบด้านข้าง ของตัวเก๊ะครับ ไม่แตกหรอก บีบไปเลย ทั้ง 2 ด้าน แล้วดึงออกมาหน่อยๆ
จะรู้สึกว่ามันมีดุมค้ำอยู่ นั่นแหละ เอามันออกมา

พอหลุดแล้วปล่อยไว้ อย่าดึงออกมาทั้งหมด

มองไปด้านข้างซ้ายของเก๊ะ ด้านล่างๆหน่อย
จะเจอ Mr.Hook ตะขอเกี่ยวเก๊ะ ค่อยๆเอานิ้วกด ไปเบาๆ แรงหน่อยก้อไม่เป็นไร

มันจะคลายตัวหลุดออกไปทางด้านหลังครับ

คราวนี้ ปล่อยมัน ตกลงมาตามแรงโน้มถ่วงของโลก อย่าเอาไว้ขวางตา

เอาไปฉายส่องไปด้านในครับ จะเจอ ลิ้นชัก Filter Air พร้อม ตราสรรพสามิต สง่างาม

เอานิ้วมือซ้าย-ขวา คลำหา สลักเลยครับ มีอยู่ 2 ด้านข้างๆ นั่นแหละ ไม่ไปไหนเสีย

เจอแล้ว กด พร้อมกับดึงมันออกมาชมเชย ได้เลย

เจอฝุ่นคลั่ก รับรอง

55 เจอซะแล้ว ว่างเปล่า รัญจวนใจ ให้รีบออกไป โลตัส ซื้อกรอง 3 M มาซะ ไม่กี่บาทหรอก

ซื้อมาแล้ว ตัดตาม กรอบ ยัดมันลงไป เอาพอสมควร
หลายชั้นมากไป ลมไม่ผ่าน พัดลมพังอีก
เอาตามสมควร มัชฌิมาปติปทา ทางสายกลาง เราอยู่ได้ รถอยู่ได้

ของผมใช้กรองคาร์บอนครับ มันเลยออกดำๆ อย่าตกใจ เอากรองอะไรก้อได้ ครับ ดีกว่าเดิมแหละ

เสร็จแล้วประกอบกลับตามปกติ

ปอดสะอาดกันนะครับ

ไม่มีอะไรทับแผ่นคาร์บอนอีกทีมันจะพลิ้วไหวไม๊คับ

พอดีตอนนี้ผมซื้อแผ่นกรองของ 3M มา แต่ยังหาตระแกรงทับมันไม่ได้

• 2 weeks later...
  • 3 weeks later...

นั่นสิมันขายตรงไหนของโลตัสอ่ะ ราคาเท่าใดหนอ ซื้อแล้วมิตติ้งครั้งหน้ามาสอนติดแบบละเอียดด้วยหนอ

โลตัสมันขายตรงแผนกไหน่เอ่ย

นั่นสิมันขายตรงไหนของโลตัสอ่ะ ราคาเท่าใดหนอ ซื้อแล้วมิตติ้งครั้งหน้ามาสอนติดแบบละเอียดด้วยหนอ

อยู่ตรงแถวแผนกที่ขายเครื่องมือน่ะครับพวกสีสเปรย์ อะไรประมาณนี้ (ถ้าจำไม่ผิด)

พี่ครับ แล้วถ้าตัว mc เปลี่ยนได้เลยหรือเปล่าครับ

ได้ครับ ตามนี้เลยเหมือนกัน

เป็นสิ่งเดียวในcivic คันนี้ที่ผมทำได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องจ้างเขา โคตรภูมิใจเลยตรู55 :0108:

แล้วตัวแผ่นกรองอ่ะครับ มันต้องซื้อใหม่ใช่มั้ยครับ หรือว่าขึ้นอยู่ที่สภาพ

• 1 month later...
  • 3 weeks later...

แล้วตัวแผ่นกรองอ่ะครับ มันต้องซื้อใหม่ใช่มั้ยครับ หรือว่าขึ้นอยู่ที่สภาพ

ควรซื้อใหม่ครับ เพราะ filter ถึงเราจะเคาะฝุ่นออก แต่ก้อไม่หมด ราคาไม่แพงครับ เพื่อสุขภาพปอด

• 6 months later...

เมื่อวานรื้อมาติดตั้งหลังจากว่าจะทำนานมาก

เจอเลยครับว่ามีอะไรบ้างตามรูปเลยครับ

717A85BC-D2AD-46D2-A4D9-F1AEBD667829-286

มาดูกรองอย่างเดียวกันบ้าง ดำได้ใจจริง

72FD75F1-8A1C-4F6A-9F6C-5E70BAEE03CF-286

เลยเดินไปจัดตัวนี้มาตามคำแนะนำ ถามราคาช่วงนี้ซื้อชิ้นเดียว180บาท 2ชิ้น199บาทเลยจัดไป2ชิ้น ใช้ได้นานเลยเปลี่ยนกันลืม

04FAD4FE-5693-4EA9-949B-251390325EF9-286

แล้วก็จัดการทำแผ่นปิดสักหน่อยจะได้เป็นระเบียบเรียบร้อย

A257A371-292A-46FB-AE2F-C4B897604666-286

ขอบคุณกระทู้ดีๆ ขอบคุณคำแนะนำในการทำและการเปลี่ยนด้วยนะครับ