Jump to content

เคลมยางแท่นเครื่อง เรื่องตลกๆจากศูนย์ฮอนด้า

Recommended Posts

วันนี้ลองเข้าไปสอบถามที่ Honda บางพลี พนักงานขอเอาสมุดรับประกันไปเช็ค โดยไม่ขอดูสภาพยางแท่นเครื่องว่าทรุดหรือไม่

แล้วแจ้งว่าสามารถเคลมได้ ให้โทรนัดวันเข้าทำได้เลย ลองสอบถามแล้วมีเงื่อนไขคือ

1. ขยายเวลารับประกันเป็น 6 ปี หรือ 160,000 ก.ม.

2. ต้องไม่เคยเครมยางแท่นเครื่องมาก่อน

3. รถที่อยู่ในเงื่อนไข จะเช็คจากสมุดรับประกัน

เดี๋ยวโทรนัดวันเข้าทำแล้ว สามารถเครมได้โดยไม่มีปัญหา จะมาแจ้งอีกครั้งนึงครับ

:):):):):)

คริ คริ สรุป

ตอนที่ 1 จะจับเปลี่ยนคิดค่าอะไหล่จากลูกค้า ทั้งที่ยางรองแท่นเครื่องยังไม่ทรุด แถมใช้มาได้อีกตั้ง 1 ปี

ตอนที่ 2 หลังจากมีนโยบายใหม่ออกมา ลูกค้าจะเคลมพอเช็คดูยางรองแท่นเครื่องยังไม่ทรุด

ศูนย์พวกนี้ไว้ใจไม่ได้จริงๆครับ ยกตัวอย่างของตัวผมเองครับ

ผมเคยเข้าไปเช็คสภาพ เรื่องพัดลมแอร์เสนอราคามาประมาณ 9,000 ++ ผมถึงกับตกใจไม่รู้มันเปลี่ยนอะไรมั่ง

แว๊กไมแพงจัง เลยยังไม่เปลี่ยน แล้ววิ่งไปที่อู่เฮียก่ำ ให้แกดูอาการให้หน่อย บทสรุปเปลี่ยนแค่พัดลมตัวเดียว

ค่าใช้จ่ายประมาณ 2,400 บาทเอง ฉะนั้นเข้าไปเช็คศูนย์ได้ครับเพื่อนๆ แต่อย่าเพิ่งตัดสินใจตามที่ศูนย์แจ้งมา

ลองดูข้างนอกก่อน หรือเช็คราคาและอาการให้แน่ใจเสียก่อน ค่อยตัดสินใจ.....

เพิ่งโดนไปเอง จ่ายไป9,xxx.- T^T

ผมแวะเข้าไปศูนย์แล้ว ไม่เคลมให้เนื่องจากยางท่านยังไม่สึกหรอ..

พอได้ข่าว ผมเข้าเปลี่ยนเลยที่ศูนย์ลาดพร้าว (เตชะ) แต่ยางแท่นเครื่องผมเพิ่งซื้อมาเปลี่ยนเองได้ประมาณสองเดือน ยังไม่ทรุดหรอก

แต่อยากลองดูว่าศูนย์มันจะเปลี่ยนให้หรือเปล่า บวกกับอยากได้ยางแท่นเครื่องที่บอกว่าเป็นรุ่นใหม่ทนกว่ารุ่นเก่า

เข้าไปเปลี่ยนก็ไม่เห็นว่าอะไร เปลี่ยนให้แต่โดยดี นั่งรอสองชั่วโมงกว่าๆ กินขนมกินน้ำหวาน ยังไม่ได้กินมาม่าเลย เสร็จละ :lol:

ยังไม่ทรุดเปลี่ยนได้ด้วยหรอคับ

ยังไม่ทรุดเปลี่ยนได้ด้วยหรอคับ

คงเป็นช่วงแรกๆครับ เจ้าหน้าที่ศูนย์ honda คงยังงงๆเบลอๆกับหนังสือคำสั่งอยู่ ผมบอกให้เปลี่ยนเขาก็เปลี่ยน

ช่วงหลังๆพอข่าวออกเยอะๆคนคงไปเปลี่ยนเยอะเลยเปลี่ยนเป็นตรวจสภาพก่อนเปลี่ยนน่ะครับ

• 3 months later...